Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามผู้รู้หน่อยครับไอ้ ddr ddr2 ddr3 ของการ์ดจอมันคืออะไรแล้วบอร์ดรุ่นเก่าๆรับddr2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามผู้รู้หน่อยครับไอ้ ddr ddr2 ddr3 ของการ์ดจอมันคืออะไรแล้วบอร์ดรุ่นเก่าๆรับddr2

ถามผู้รู้หน่อยครับไอ้ ddr ddr2 ddr3 ของการ์ดจอมันคืออะไรแล้วบอร์ดรุ่นเก่าๆรับddr2 ddr3ของการ์ดจอได้เปล่าครับ ผมใช้บร์อดกิ๊กก๊อกไบท์ (amd) รับบัส266(ซีพียู xp2200)ครับ

ถามเองตอบเอง นั่น งงล่ะสิ
    DDR2 คล็อกจะสูงกว่า(แต่เรื่องความแรงของการ์ดจอ ก็ต้องดูที่บิตของหน่วยความจำการ์ดจอนั้นด้วย
    สมมติ 128 บิต DDR2 800 MHz จะแพ้ 256 บิต DDR 500 MHz)

- ไม่เกี่ยวครับ AGP8X แค่ช่องทางการส่งข้อมูล CPU-VGA เฉยๆ ส่วนที่ติดต่อกับแรม DDR2 บนการ์ดจอนั้นจะเป็นส่วนของ GPU ที่อยู่บนการ์ดเอง เพราะงั้นAGP8Xไม่เกี่ยวกับชนิดแรมบนการ์ดจอ และถึงบอร์ดจะรองรับแค่ DDR1 ก็ใส่การ์ดจอที่เป็น DDR2 ได้

- ขึ้นอยู่กับความเร็วของทั้งตัวการ์ด(มาจากขุมพลังของ GPU + RAM บนการ์ดรวมกัน) ถ้าแรงพอก้ปรับรายละเอียดได้สูงโดยไม่กระตุก
    ถ้าไม่แรงพอในบางเกมส์ ก็ปัรบความละเอียดต่ำแล้วจะยังกระตุกอยู่ก็มี หรือแค่พอเล่นได้
    แต่จริงๆ ก็ปรับสูงได้ระดับหนึ่งนะครับพวก การ์ดต่ำๆ แล้วภาพก็สวยเหมือนกัน แต่กระตุกมากจนเล่นไม่ได้ อารมณ์เสีย

เรื่องความแรงดูที่ชนิดแรมบนการ์ดอย่างเดียวไม่ได้ เน้นที่ GPU
    เช่น GF7,RadeonX1000 ขึ้นไปจะดี

ปล. AGP แรงๆ ก็มีครับ เล่นเกมส์ใหม่ๆ ได้ดีเลยทีเดียว

Comment

มีงี้ด้วย -*-
      ถามเองตอบเอง

Comment

งง - -" ตอบเองเฉยเลย

Comment

lnW ครับ

ตอนนี้อยากได้ X1950 จัง AGP เหมือนกัน

Comment

Working...
          X