Announcement

Collapse
No announcement yet.

><>< M2N มัน oc ไม่ไปหรือ ได้แค่ 2.9GHz เอง (เดิมๆ 2.6GHz)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ><>< M2N มัน oc ไม่ไปหรือ ได้แค่ 2.9GHz เอง (เดิมๆ 2.6GHz)

><>< วันก่อน เพื่อนให้ไป OC ให้ เนื่องจากมันถอยคอมมาใหม่ ><><

บอร์ด M2N มัน oc ไม่ไปหรือ ได้แค่ 2.9GHz เอง (เดิมๆ 2.6GHz ตัว 5000+ Athron64x2)
    โดยลองปรับไฟ CPU สุดบอร์ดแล้ว ที่ 1.4 โวลท์ (ต่ำกว่านี้ก็ลองมาแล้ว... ไม่รอด ขึ้น error)
    พอรัน Cinebench9.5 (2 core render)
    ไฟ CPU ตกเหลือ 1.38 โวลท์ จาก 1.41 โดยสังเกตด้วย Hmonitor

ลองที่ 250x13 = 3.25Ghz จอฟ้าเลยครับท่าน

ทด HT-Link กับ Ram-bus แล้วนะครับ

โดย PSU ตอนนี้ เป็น Tsunami รู้สึก 400 กว่าวัตต์ มั๊ง

เลยสัญนิฐานว่า เป็นที่ PSU (หรือเปล่าหว่า ???) จ่ายไฟไม่นิ่งอ๊ะเปล่า
    เพราะ 2 Harddisk sata กับ VGA รุ่น 8000 กว่า(เท่าไหร่จำม่ายล่าย
    แต่แรงด้ายจายยยย ซิงมันอันเบ้อเร่อเท่อ เกม LostPlanet เนียนๆ เลย
    โน๊ตบุคผม.... VGA 7600 go กับเกมนี้ยังไม่เนียนเท่าไหร่)

หรือเป็นที่บอร์ดของเพื่อน คือไอ้ ASUS-M2N

ความร้อนก็รับได้นะ 50 กว่า (ปลายๆ)ตอน render 3dMax นานๆ

ใ ค ร ใ ช้ บ อ ร์ ด นี้ อ ยู่ แ ล ะ มี ป ร ะ ส บ ก า ร ณ์ ต ร ง ค รั บ

เนื่องจากเคยไปคลอกตัว x2 3600+ มาหลายเครื่อง
    จาก 1.9 ไปที่ 2.5 โดยประมาณ ด้วยบอร์ด Asrock vsta อะไรนี่แหละ
    กับ Ram บ้านๆ PSU ติดเคส ก็ไม่มีปัญหาอะไร

_____/|\_____

ผมก็เป็นสาเหตุน่าจะมาจากแรมมากกว่านะครับ
    4400+ของผมตันที่ 2.75 เหมือน 3600+ เลย

Comment

5200+ 2.9 ก้แรงแล้วนะครับ เพราะตัวคูณมันสูงมาก อยากรู้ว่าแรมตัวใหม ลง ลดตัวคูณ CPU ดูซิครับ เดียวก็รู้ ว่าอะไรตันกันแน่

Comment

น่าจะเป็นที่บอร์ดครับ ถ้าเปลี่ยนเป็น M2N-E ถึง 3GHz แน่ (ถ้าได้ M2N-Eมาแล้ว จากเดิมๆ 2.6GHz เนี่ย ใช้ 13*232 ลิ่วถึง 3GHz แน่ ไฟซีพียูซัก 1.45ดูก่อน ลด HT เป็น 4x หรือ5x เดิมๆก็ยังน่าจะได้) ว่าแต่ใช้แรมอะไรบัสเท่าไหร่ล่ะนั่น จอฟ้าส่วนใหญ่เห็นเป็นที่แรมนะ
        เปลี่ยนPSU ด้วยก้ดีครับ ท่าทางมันจะจ่ายไฟไม่นิ่งด้วยนะนั่น
        Last edited by _d; 7 Sep 2007, 08:47:41.

Comment

ตามท่านWIKORN ;JKG ว่าเลยครับ

Comment

- -

Comment

Working...
            X