Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ sound card กับ ลำโพง 5.1 (งบ 10000)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ sound card กับ ลำโพง 5.1 (งบ 10000)

ใช้ดูหนัง ฟังเพลง ดูหนัง หนักไปทางดูหนังฟังเพลง (ในอนาคตอาจทำเพลง)
    ขอคำแนะนำจากเซียนเทพหูทองทั้งลายด้วยครับ

เปลี่ยนเป็น Mainboard ที่มี่ sound card onboard 7.1 เลยจิคับ ราคาถูกกว่าตั้งเยอะ แถมรองรับ CPU ใหม่ๆอีกด้วย

Comment

ผมว่า audigy 2 zs ก็ดีนะคับ
      มีครบทุกอย่าง
      แต่ลำโพงนี่ไม่รู้อ่ะ

Comment

รอต่อปายยยยยยย ค้าบบบบพี่น้องง (+-3000)
        Last edited by ิbottom; 6 Sep 2007, 23:10:38.

Comment

ผมว่าใช้ onboard ไปก่อน ตามหา klipsch promedia gmx 5.1 ก็ work ไม่น้อยครับ เสียงดีสุดๆๆๆ แม้จะเล่นกับ on board ก็ตาม ผมใช้อยู่ ฮิๆ แอบเชีย ตอนนี้ราคาน่าจาลงมาประมาน12000ละครับ แต่อาจจะหายากหน่อย

ผมว่าปัจจัยหลักๆคือ หาลำโพงที่ท่านชอบก่อนเลยจะดีกว่าครับ แล้ว งบที่เหลือค่อยดู soundcard หรือ อีกหน่อย ค่อยหา soundcard ดีๆๆซักตัวก็ไม่สาย เพราะลำโพง ราคา5000-6000 กับจำพวกหมื่นต้น มันก็คุณภาพต่างกันไม่น้อย แหะๆ

ps: โดนส่วนตัว ถ้าซื้อลำโพงตัวละ 7000-8000 แล้วหาพวก 2ZS หรือ xtreme music กับ ลำโพงดีๆประมาน10000-12000 ใส่ on board ก็คงไม่ด้อยกว่าหรอกคับ เพราะผมว่า ลำโพงคอม นี่ใช้ทีใช้นานเลยครับ หาตัวที่ชอบมากๆก่อนดีกว่า ถ้ามีงบ ส้วน soundcard ตามมาทีหลังก็ไม่เสียหายครับ

Comment

ผมว่า on board realtech 7.1 ที่ออกเป็น optical กับ coaxial เสียงก็ไม่ได้น่าเกลียดไรนะคับ เท่าที่ลองเอามาเทียบกับ xfi

Comment

ลำโพงแพงๆๆ มานอาจจาหลอกหูตัวเองได้นา
              เพราะว่ามานให้เสียงที่ไพเราะอยู่แร้ว น่ะ
              หมายถึง ทำเรื่อง sound น่ะค้าบ.....หุ หุ หุ

Comment

ถ้างั้น
                แล้วทำไมผมเอาซับราคา5หลักมาต่อออนบอด เสียงยังกะหิน
                ต่างกะ X-fi ลิบลับ (เทสซับอย่างเดียวก็ปิดและ ขี้เกียจต่อลองที่เหลือ)มันก็ดีแค่ในระดับ1เท่านั้น

คิดต่อ optical ถ้าไม่มี รีซิปเวอร์ เวิกๆ ก็เน่าไปกันใหญ่ งบบานปลายไปอีก

งบเท่านี้เล่น 5.1 microlab cretive ซักรุ่น
                audigy 2 zs หรือ X-fi music เวิกสุดและงับ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคับ แต่ตกลงตกลงยังไงกันหว่าาาาา

Comment

ก็ลองไปฟังของเพื่อนดูซิครับ(ฟังของชาวบ้านดีที่สุด หุหุ)

แค่ดูหนัง มิติเสียง ออนบอดกะซาวการ์ด ก็ต่างกันและ
                    เน้นรายละเอียด เล่นซาวการ์ด คู่ไปด้วย
                    เน้นดังอย่างเดียวก็ทุ่มไปที่ลำโพง

Comment

เน้นรายละเอียด ไม่เน้นดังอย่างเดียว ครับ

อ๊ รอต่อปายยยยยยยยยยยยย

Comment

ผมเลยแนะนำว่าตอนนี้มีงบ ก็หาลำโพงดีๆไปก่อนไงครับ ละ soundcard ค่อยตามมาทีหลังได้ เพราะอีกหน่อย ไม่พอใจเสียงค่อยหาSoundcardซื้อเพิ่ม ราคา 2000-3000พันก็ไม่สาย ผมไม่ได้บอกว่า on board ดี แต่แค่บอกว่ามันพอใช้ทนๆไปได้ ไม่ได้ฟังแล้วน่าเกลียดอะไร ถ้าลำโพงโอเค ยังไงเสียงดีไม่ดี ลำโพงมันก็มีส่วนช่วยมากกว่าแหละคับ ตามความคิดผม

เพราะเท่าที่ผมลองฟังบ้านเพื่อนพวกลำโพง creative 5.1 ตัวละ6000-7000พัน ใส่พวก xfi กับ มาลองที่บ้านทั้ง xfi และ on board ยังไงเสียงความนุ่ม แน่น ใส อย่างลำโพงที่ผใช้ klipsch ก็ดีกว่า ตอนนี้ผมใช้กะon boardเพราะขาย Xfi ไปแล้ว กำลังหา 2ZS อยู่...แต่ยังหาไม่ได้ ซึ่งบอกตามตรง เสียงที่ได้จาก on board กับ Xfi ก็ไม่ได้แตกต่างกันแบบ น่าเกลียดมากมายอาไรอ่าคับ (จากหูผมนะ-*- ซึ่งอาจจะไม่ได้หูทองอะไร) อาจจะเป็นเพราะลำโพงให้เสียงค่อนข้างดีอยู่แล้ว แต่เมื่อใช้กับ soundcard ดีๆซักอันก็ย่อมดีกว่าอยู่แล้วล่ะคับ

ยังไงเรื่องลำโพงผมว่าต้องลองฟังเลยอ่าคับ ถ้าชอบก็จัดไปเลย soundcard ค่อยตามมาหลังจากได้ลำโพงคู่ใจเป็นที่เรียบร้อย หุหุ
                        เพราะตอนผมซื้อ ผมลองไปฟัง G500 S750 กับ klipsch แต่ก็ได้ klipsch มา

Comment

ตอนซื่อลำโพง S750 ผมขอที่ร้านเค้าลอง HWH 1000ทิพ ทั้งS750 G550 G500 เค้าไม่ให้ลองซักกะตัว-*-
                          ด้วยเหตุผลที่ว่ามันใหญ่แกะยากลำบากพนักงาน ผมเลยยกกล่องที่แพงที่สุดมาซะเลย จริงๆผมก็อยากลองฟังเหมือนกัน ไม่ทราบว่าร้านไหนให้ลองฟังลำโพงชุดก่อนบ้างครับ

Comment

ง่ะ..........ว่ากันมาเรื่อยๆ เลยครับ ผมจะได้ชั่งใจถููก

Comment

เรื่องแบบนี้ผมว่าหาลำโพงที่ถูกใจก่อนดีกว่าครับ
                              เพราะ sound card มันยังสามารถปรับแต่งเสียงทาง software ได้บ้าง
                              แต่เรื่องลำโพงนี่ปรับเสียงลำบากครับ ซื้อมาไม่ถูก หู นี่แย่เลยนะ
                              แนะนำเวลาไปซื้อควรหาเพลงที่ฟังบ่อยๆใส่เครื่องเล่นที่เราใช้ไปลองจะดีที่สุดครับ (ถ้าเน้นฟังเพลง) ถ้าดูหนังเน้นที่ ตัวsub
                              เพราะตามร้านไม่รู้ว่าเค้าปรับแต่งอะไรบ้าง

ขอให้ท่านเจอชุดที่ถูกใจเร็วๆนะครับ
                              ปล. เปลี่ยนลำโพงมาหลายคู่ หมดเงินไปเยอะ สุดท้ายมาลงตัวที่ลำโพง ประกอบจัดชุดเอง+AMP Magnet sa-4
                              กับ Sound Blaster Live!เก่าๆเมื่อ10ปีที่แล้ว

Comment

Working...
                              X