Announcement

Collapse
No announcement yet.

Boot ด่วน MayDay MayDay!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Boot ด่วน MayDay MayDay!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!1

แผ่น Boot disk ทำไงครับ ผมเครื่องผมไม่มี ฟรอปปี้นะครับ สอนทำแบบละเอีดเลยครับ แล้วถ้าไม่มีฟรอปปี้ใช้ Thumb Drive ได้ไหมครับ XP Pro ครับ

http://www.bootdisk.com/
    อาจช่วยท่านได้ อิอิ

Comment

เคยเห็นใน Nero หัวข้อ CD จะมีให้เลือกทำ CD-Rom (Boot) อยู่นะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าทำอย่างไร

Comment

ใน nero หาไม่เจออะครับ ช่วยหน่อย ถ้าเจอก็บอกด้วยนะครับว่าอยู่ตรงไหน ใน NERo!!!!!!!!

Comment

http://groups.google.com.sg/group/al...a39117c23cdb3e

เอ้า โหลดไปแล้วไปเขียนลง CD ซะ

Comment

ผมใช้ Nero Burning Rom 6 นะครับ

เริ่มต้นที่ New Compilation ซึ่งจะมีให้เลือกว่าจะทำ CD หรือ DVD ก็เลือก CD

ดูทางซ้ายมือนะครับ จะมี List เรียงกันลงมาเลยตั้งแต่ CD-Rom (ISO), Audio CD, Mixed Mode CD, CD Extra, CD Copy ....

ไล่ลงมาเรื่อย ๆ จะพบ CD-Rom (Boot) ครับ ส่วนวิธีทำต้องขออภัย เพราะยังไม่เคยทำเหมือนกันครับ นึกได้ว่าเคยเห็นผ่านตาว่ามีอยู่ เลยมาบอกก่อน เผื่อจะได้ไอเดีย

Comment

เซงครับ

Comment

คือว่า ตอนนี้ผมันบอกว่า
                CON code driver cannot be initialized

Microsoft(R) windows Millennium
                (C)Copyright microsoft Millennium

A:\>แล้วไอ้ตรงนี้ให้ใส่อะไรครับ

Comment

โหลดพวก hiren boot จาก torrent ก็ได้ครับ

Comment

จขกท มี cd write หรือเปล่าครับ ถ้ามี ผมมี ghostboot.ima ขนาด 1.44 mb เอาไว้ทำแผ่น cd boot ได้

Comment

คือว่า ตอนนี้ผมันบอกว่า
                      CON code driver cannot be initialized

Microsoft(R) windows Millennium
                      (C)Copyright microsoft Millennium

A:\>แล้วไอ้ตรงนี้ให้ใส่อะไรครับ
                      คำสั่ง dos มีดังนี้
                      A:\>format /q format แบบ quick
                      A:\>cd c: ไปที่ drive c ลองเปลี่ยนเป็น d , e ,f ดู แล้วแต่ว่าจะมี กี่ drive
                      A:\>dir/w สั่งโชว์ รายชื่อใน drive นั้น เช่นอยากไปที่ drive d แต่ตอนนี้อยู่ drive a
                      A:\>cd d:
                      D:\>dir/w จะโชว์รายชื่อ
                      พอโชว์ขึ้นมาแล้วเราจะเข้าไปที่ folder ก็พิมพ์ว่า
                      d:\>cd เว้นวรรค ตามด้วย ชื่อ folder ที่ต้องการ

เมื่อยอ่ะ มีไรก็ถามทาง pm ละกันครับ อุ อุ

Comment

Originally posted by mrair View Post
                        จขกท มี cd write หรือเปล่าครับ ถ้ามี ผมมี ghostboot.ima ขนาด 1.44 mb เอาไว้ทำแผ่น cd boot ได้
                        เออ คือว่าตอนนี้ผมมีแผ่นบูทครับ แต่มันให้เราใส่อะไรไม่รู้อะซิครับ

Comment

Working...
                        X