overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: ช่วยทีครับชุดน้ำมีปัญหา

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Smile ช่วยทีครับชุดน้ำมีปัญหา

คือซื้อต่อเค้ามา coolermaster Aquagate รุ่น LGA775 Ready
    ปกติถ้าเสียบไฟนี่ปั๊มน้ำต้องทำงานเลยไหมครับ ลองต่อดูแล้วมันเงียบสนิทเลย อันนี้มันเจ๊งแล้วใช่ไหมครับ มีวิธีเช็คอย่างไรอะครับ ใครรู้ช่วยผมทีครับ หรือใครมีตัวนี้อยู่ช่วยแชร์ประสบการณ์ทีครับ เดือดร้อนจิงๆมันหมดประกันแล้วด้วยครับ

Moderator mercadix's Avatar

เสียบแล้วต้องทำงานครับ ผมมีรุ่น Mini R120 พัดลม 120 มม. เสียบได้ 2 แบบ ทั้ง 3 pin บน MB หรือจาก Power Supply โดยตรง ลองจับดูที่ปั๊มครับว่ามัน vibrate หน่อยๆ มั้ย ตามสายน้ำจับดูก็รู้

OverclockZone Member โตโม๊ะ's Avatar
    ในสายตาของสาว ๆ ทุกคน

ฟันธง ครับ ว่าเสียแล้วครับ ผมก็เคยใช้ครับ ตัวนี้ ถ้าเสียบอุปกรณ์ครบทุกอย่างแล้ว ตัวปั้มและอุปกรณ์อื่น ๆ ต้องทำงานครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

สงสัยได้โมปั้มตู้ปล้าแล้วมั้งครับ แรงสะใจ หุหุ

OverclockZone Member crazy_num's Avatar

Default เจ๊งแล้ว

Quote Originally Posted by dears View Post
    สงสัยได้โมปั้มตู้ปล้าแล้วมั้งครับ แรงสะใจ หุหุ
    เจ๊งซะแล้ว ซวยจิงๆ พี่ ท.ทหารอดทน ช่วยแนะนำหน่อยดิจะโมไงให้มันใช้ได้

OverclockZone Member dears's Avatar

Quote Originally Posted by crazy_num View Post
    เจ๊งซะแล้ว ซวยจิงๆ พี่ ท.ทหารอดทน ช่วยแนะนำหน่อยดิจะโมไงให้มันใช้ได้
    ตอนนี้เล่นปั้มตู้ปลา 600ลิตรอยู่จ้ะ ได้ปั้ม2000ลิตรมาละ กะลังโมอยู่

Default อืม

Quote Originally Posted by dears View Post
    ตอนนี้เล่นปั้มตู้ปลา 600ลิตรอยู่จ้ะ ได้ปั้ม2000ลิตรมาละ กะลังโมอยู่

ปั๊ม 2000 ลิตร ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วพี่เปลี่ยนแค่ปั๊มเหรออุปกรณ์อื่นๆใช้ของเดิมป่ะ

Quote Originally Posted by crazy_num View Post
    ปั๊ม 2000 ลิตร ราคาเท่าไหร่ครับ แล้วพี่เปลี่ยนแค่ปั๊มเหรออุปกรณ์อื่นๆใช้ของเดิมป่ะ
    ปั้ม2000ลิตรซื้อมา200อ่ะ ตอนนี้เปลี่ยนใช้เรียบร้อย แรงน้ำโอเชใช้ได้ เพิ่มหม้อน้ำมาอีกตัว บล็อคเดิมๆมันก็เอาไปคว้านซะ สายก็เพิ่มขนาดหน่อยแต่เท่าไหร่มะรู้นะ สรุปว่าได้มาแล้วเอามาโมใหม่ยกชุดเลย หุหุ เหลืออย่างเดียวคือถังพักน้ำ ยังหาอะไรเล่นมะได้ เลยต้องจัดใส่ตู้ปลาเล็กๆไปก่อน....

Default อืม

ปั้ม2000ลิตรซื้อมา200อ่ะ ตอนนี้เปลี่ยนใช้เรียบร้อย แรงน้ำโอเชใช้ได้ เพิ่มหม้อน้ำมาอีกตัว บล็อคเดิมๆมันก็เอาไปคว้านซะ สายก็เพิ่มขนาดหน่อยแต่เท่าไหร่มะรู้นะ สรุปว่าได้มาแล้วเอามาโมใหม่ยกชุดเลย หุหุ เหลืออย่างเดียวคือถังพักน้ำ ยังหาอะไรเล่นมะได้ เลยต้องจัดใส่ตู้ปลาเล็กๆไปก่อน....
    แหมมันใหญ่เลยนะพี่ ไว้รอโอกาสหน้าผมจะลองเอามั่ง พอดีแกะเจ้าชุดน้ำ ตัดสายควบคุมมันออกซะแล้วกลั้นใจต่อไฟตรงเข้าปั๊มมันซะเลย ปรากฏว่า มันทำงานแฮะ รอดตัวไป แต่ชุดควบคุมเลยพังไปเลย วัดอุณหภูมิอะไรไม่ต้องมีมันแล้ว สปีดพัดลมก็ไม่จำเป็น ให้ปั๊มทำงานก็โอเคละใช้งานได้แต่เสียงดังแฮะ ดัง ออดๆ ตลอดเลย ทำไงดีเนี่ย

OverclockZone Member

หัวที่อุดปั๊ม เหลืองๆอ่าครับ ถอดออกแล้วดูดน้ำจากในตู้ปลาแบบเปลือยๆได้มะครับ หรือต้องต่อสายไปดูดแต่น้ำยาคูลแลนต์

แล้วใส่น้ำยาคูลแลนต์ไว้ในตู้เลยได้มะครับ ผมมีปั๊มตู้ปลาอยู่จะลองโมดู แต่ปั๊มตู้มานแรงจะเป็นไรไหม

แล้วปั๊มสำเร็จรูป กะปั๊ม ตู้ปลา อะไรมันเข้าท่ากว่า เพราะถ้าใช้ปั๊มตู้ปลา ก็ประหยัดค่าปั๊มได้หลาย

Bookmarks

Bookmarks