Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายที่ต่อ Monitor ใช้แบบไหนดี !!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายที่ต่อ Monitor ใช้แบบไหนดี !!

ที่การ์ดจอมีพอร์ต DVI แล้วก็มีสายต่อที่เป็นแบบ DVI มันดีกว่า ต่อด้วยสายปกติยังไงครับ คือผมใช้จอที่มันมี ปุ่มAuto อะนะ พอใช้สาย ที่เป็นหัว DVI ไอ้ปุ่ม Auto เนี่ยพอกดแล้วมันจะไม่ทำงานเลยอะครับ สรุป ภาพที่ออกมามันจะแตกต่างกันยังไงครับ ผมดูไม่ออกนะ

ความเนียนครับ การ์ดจอจะควบคุมจอได้เลย ฟังก์ชั่นManual mเราต้องทำเอง ก็จะหายไปหมด
    DVI-D ดีกว่าเห็นๆครับ ความคมชัดของอักษร อัตราส่วนภาพ จะดีสุด

Comment

ขอบคุณคร๊าบบบบบ

Comment

ขอบคุณคร๊าบบบบบ

Comment

สายอนาล็อก ทุกอย่างก็จะเป็นอนาล็อกครับ ภาพที่ปรากฏ อาจจะไม่ตรง เอียงซ้าย เอียงขวา หรือไม่ได้ระนาบ เราต้องมาตั้งค่าเอาเอง ซึ่งถ้าเป็นจอ CRT จะเจอปัญหาที่ว่า ตั้งยังไงก็ไม่ตรงซักกะที+มีขอบมืดๆ

แต่ถ้าเป็นดิจิตอล มันจะตรง 100% ไม่มีส่วนบิดเบี้ยวหรือผิดเพี้ยนเลย เพราะมันมาแบบดิจิตอล เครื่องให้ภาพมายังไง มันก็แสดงที่จอไปแบบนั้น

ปุ่มออโต้ที่จอ ถ้าใช้แบบอนาล็อก จึงสามารถใช้งานได้ เพราะเมื่อกดปุ่ม จอภาพมันจะตั้งค่าต่างๆ (ที่ผมบอกๆไป) อัตโนมัติ แต่เมื่อใช้แบบดิจิตอล การตั้งค่าที่ว่ามาจึงไม่ต้องใช้ ปุ่มนี้จึงกดไปก็ไม่มีไรเกิดขึ้นไงครับ

Comment

ยืนยันตาม REP บนเลยครับ
            DVI (Digital) แสดงภาพเที่ยงตรงสุดๆแล้ว มันเลยไม่ต้องปรับอะไรอีก

Comment

DVI เจ๋งกว่าเยอะครับป๋ม

Comment

WOW !!! ขอบคุณทุกท่าน คร๊าบๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Working...
                X