Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรียนไรดี เครียดชิบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรียนไรดี เครียดชิบ

สวัสดีครับ ผมอยากทราบว่า คอมพิวเตอร์ธุรกิจ เรียนยากไหมอ่ะครับ และเรียนอะไรมั่งครับ

และเมื่อเทียบกับ คอมพิวเตอร์กราฟฟิก วิทยาการคอมพิวเตอร์ และ คอมพิวเตอร์ธุรกิจ อันไหนเรียนยากสุดครับ และ อันไหนตลาดต้องการเยอะกว่าครับ และ วิชาที่ผ่านมานี้ จบแล้ว ไปทำอาชีพไรมั่งอ่ะครับ ขอบคุณครับ

ปล. โทษนะยาวไปหน่อย แต่ขอความกรุณาตอบหน่อยนะ เพราะปีนี้ต้องหาที่เรียนแล้วครับ

เรียนตามที่ตัวเองชอบ ตัวเองถนัด จะไปรุ่งสุดครับ งานมันมีตลอดถ้าเราไม่ใช่คนเลือกงานนะ เท่าที่พูดมาวิทยาคอมเรียนยากสุดครับ แต่จบมาดี แล้วเก่งพวกเขียนโปรแกรม คอมพิวเตอร์กราฟฟิตนี่น่าจะไปเป็นพวกกราฟฟิคดีไซน์ คอมพ์ธุรกิจนี่ไม่รู้รายละเอียดครับ

Comment

คอมพิวเตอร์ธุรกิจ ต้องเรียนทั้งด้านบริหาร และการเขียนโปรแกรม
      งวดไหนสอบบัญชี พร้อมเขียนโปรแกรม JACKPOT สุดๆๆ

ถ้าเรียน ผมว่าเรียนไอ 2 ตัวเลือกที่เหลือดีกว่า แจ่มกว่าเยอะ

Comment

หาสายที่ตัวเองชอบดีกว่า และเอาเรื่องเงินเป็นเรื่องรองดีกว่า

เงินไม่สามารถซื้อความสุขจากการได้ทำงานที่ชอบได้นะครับ

อีกอย่างตลาดอาชีพเปลี่ยนแปลงตลอด แต่ผู้เชี่ยวชาญมีคนต้องการตัวตลอดเวลา

Comment

วิทยาการคอมพิวเตอร์ ผมมองว่ายากสุดนะ

หลักสูตรที่ผมเรียนมาจนถึงปี 3 พวกโปรแกรม ภาษาC++,VB,JAVA,เขียนเวป,Photoshop,แฮสแซมบลี
          และเลขคณิตศาสตร์ทุกเทอม อย่างละ 1-2 ตัวต่อเทอม
          มีโปรเจก-รายงานทำงานกลุ่ม,เดี่ยว

ถ้ามีความสนใจด้านนี้เแล้วตั้งใจ+เก่งคณิตศาสตร์ ก็น่าเรียนครับ
          แต่ถ้าพื้นฐานไม่ดีแนะนำให้ลองมอง คณะอื่นๆดูครับ
          คอมพิวเตอร์กราฟฟิก พวก เอก อนิเมเตอร์ ก็น่าสนใจนะ
          คอมพิวเตอร์ธุรกิจ เพื่อนเรียนอยู่ก็ ok นะครับ ไม่ยากเกินไป

วิชาที่เรียนมันไม่พอไปใช้ข้างนอกหรอกครับ ต้องอาศัยศึกษาเพิ่มเติม บ้างวิชาที่สอนก็สอนเราระดับพื้นๆ-กลางๆ ประมาณเราอ่านหนังสือที่เรียนเรียนเองยังรู้ได้

Comment

เลือกอันที่ชอบที่สุดครับ
            เรียนด้านคอมไม่ได้หมายความว่าจบมาบริษัทจะรองรับเยอะเขาจะเลือกความสามารถมากกว่าครับ
            บางคนไม่ได้เรียนคอม แต่เก่งกว่าพวกเรียนคอมก็มีเยอะ ผมเองเคยเรียนวิทยาการคอม
            แต่สุดท้ายต้องจบที่สาขาอื่น เพราะความชอบคอมอย่างเดียวนั้นไปไม่ไหวครับ
            คุณต้องชอบเลข เคมี ฟิสิกส และก็ชีวะด้วย หมายถึงวิทยาการคอมนะ
            และสุดท้าย ผมก็ไม่ได้ทำงานสาขาที่เรียนมาอยู่ดี แบบว่าชอบด้านนี้ แต่เรียนอีกอย่าง แต่ก็ไปทำงานอีกอย่าง
            ผมอยากแนะนำให้คุณเลือกที่(คุณชอบและคุณไปรอด)ด้วยสักหลายๆตัวเลือก ค่อยๆตัดสินใจครับ
            ไม่อยากให้เสียเวลา แต่ถ้าคุณเก่งอยู่แล้ว คงไม่ใช่ปันหาครับ
            ขอให้โชคดีนะครับ
            Last edited by Meteora; 8 Sep 2007, 22:00:23.

Comment

สนใจ วิศวกรรมคอมพิวเตอร์มั้ย ครับ สนจัยก้อ piyapong_love@hotmail.com

Comment

เอาที่ตัวเองชอบและติดว่าไหวครับ

ผมชอบคอม แต่เกลียดเลขเกลียดวิด หวยลงที่

วิทยาศาสตร์ม.กรุงเทพ เรียนไปได้ปีนึ่ง เจอทั้ง บัญชี เคมี วิชานรกๆทั้งน้านน

ปรากดว่า ซื่ว ได้ไปเรียนนิเทศ

Comment

เรียนไปเหอะคับ อย่าไปเครียดเลย ค่อยไปเครียดตอนจบหางานดีกว่า =_=

Comment

เรียนอะไรก้อได้ที่ชอบครับ ลองไปเอา course outline มาดูก่อน ว่าเค้าสอนวิชาไรบ้าง แล้ววิชาส่วนใหญ่เราชอบหรือเปล่า ถ้าชอบก็เรียนเลย

Comment

เรียน อันที่ ชอบ และ คิดว่าตัวเองจะ ทำได้ ดีนะครับ
                      เน้น ว่า ทำได้ดี

ผมเคย เรียน กฏหมาย แต่ ไม่ชอบ ขยัน เท่ากัน เป็น ฐานเค้า
                      แต่เรียน ภาษา ก็ขยันเท่าเดิม แต่ เป็น อันดับ แนว หน้า ในเอก

มันก็ มีผลมาก ทีเดียว
                      สภาพ จิตใจ
                      ความอุสาหะ พยายาม

ที่สำคัญ
                      ความสำเร็จ
                      มาจากความ ตั้งใจ และ ความสบายใจที่เราได้ ทำครับ

สรุป เลือก เอาที่ ชอบดีกว่า

ชอบจัง ที่ บาง ท่านบอกว่า
                      เงินไม่ได้ ซื้อ ความสุขของการ ทำงาน หรือ เรียนได้หรอกนะ

อันนี้จริง อย่างแรง !!!

ความสำเร็จ ในชีวิต เรา บางครั้ง มัน ไม่ใช่ เรื่องเงินเสมอไป

Comment

ผมคิดเหมือนคุณ tArIbAn มันเหมือนใช้วิชาหลัก2วิชามารวมกันอ่ะ ถ้าไม่เจ๋งพวกบริหารก็ไม่รอด แต่ถ้าไม่เอาคอมด้วยก็ไม่รอดอีกเหมือนกัน

แต่สายนี้เอียงไปทางบริหารหน่อยนะครับ สัก บริหาร60 คอม40

แต่ที่สำคัญเรียนอันที่คุณอยากเรียนเลยครับ

Comment

บริหารคอมยาก(มาก)ครับ ถ้าดูจาก ม.ผม เป็นคณะที่มีคนย้ายออก มากที่สุด เหอะๆ

Comment

สรุปผมเอา สาขา เทคโนโลยีสารสนเทศธุรกิจ ครับป๋ม แต่มีบัญชี เฮ้อ แต่ก็ต้องสู้ๆๆ

Comment

คอมพิวเตอร์กราฟฟิก เวิกสุดๆ

Comment

Working...
                              X