Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ แชร์ printer ผ่าน LAN แล้วจะปริ้นท์โปรแกรมใน DOS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ แชร์ printer ผ่าน LAN แล้วจะปริ้นท์โปรแกรมใน DOS

คือมีเครื่องเจ้าปัญหาจากเดิมใช้ autocross ต่อใช้งานอยู่แล้วอยู่ๆมันก็ปริ้นท์ไม่ออก ตัว autocross นี้ต่อใช้งานอยู่กับคอมพ์ 4 เครื่อง ทุกเครื่องปริ้นท์ได้ปรกติ ยกเว้นตัวที่มีปัญหาที่ปริ้นท์ไม่ออกนี่ล่ะครับ ลองสลับสายกับเครื่องอื่นที่ปริ้นท์ออกก้ไม่หาย เปลี่ยนพอร์ทที่ autocross ก็ไม่ได้ ลองลง driver printer ใหม่ก้ใช้ไม่ได้อีก เลยสรุปไปว่าเมนบอร์ดน่าจะมีปัญหา

ผมเลยลองให้เครื่องอื่นแชร์ปริ้นท์แล้วเอาคอมพ์เจ้าปัญหาที่ปริ้นท์ไม่ออกแชร์เอา ปรากฎว่าปริ้นท์ออกใช้งานได้ปกติ แต่ว่ามีโปรแกรมทำบัญชีที่ทำงานบนดอส ไม่สามารถปริ้นท์ได้ ผมเลยลองใช้ capture port ของ printer ที่แชร์ไว้ออกไป LPT1 ทำให้ปริ้นท์โปรแกรมที่รันบนดอสได้

แต่ปัญหามันยังไม่จบ เวลาปริ้นท์ตัวหนังสือที่เป้น eng กับตัวเลขปริ้นท์ได้ถูกต้อง แต่ตัวภาษาไทยมันออกมามั่วๆ เลยครับ คือออกมาเป็นตัวหนังสือไทย แต่มันเป็นคนละตัวกับที่สั่งปริ้นท์ เช่นคำว่า กทม. มันก็จะเป้น กทร. คือออกเป็นภาษาไทยแต่ว่าตัวอักษรผิดง่ะ งงเลยทีนี้ ไปไม่เป็น แล้วโปรแกรมบัญชีตัวนี้มันเซ็ทอะไรเกี่ยวกับ printer ไม่ได้ด้วย อ้อ ใช้ win98 นะครับ โปรแกรมบัญชีที่ใช้ชื่อ allacc

ยังหาวิธีทำให้ปริ้นท์ภาษาไทยให้ถูกต้องไมได้เลยครับบบ ใครเคยเจอแบบนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับบ

ใช้พวกหัวเข็มหรือป่าวคับ ทางที่ดีลองสอบถามที่ผู้ใช้จำหน่าวยเจ้าของโปรแกรมน่ะ รู้ดีสุด

Comment

ต้องไล่พวก spool กะ bi-direct ซ่าด

Comment

Working...
      X