Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่เข้าใจทำไมร้านต่างๆถึงชอบขายแต่ไดร์ฟเขียนยี่ห้อห่วยๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่เข้าใจทำไมร้านต่างๆถึงชอบขายแต่ไดร์ฟเขียนยี่ห้อห่วยๆ

ชอบขายแต่พวก...

Asus /LG /Samsung /Lite-on /Benq

แล้วของดีๆ อย่าง Sony /Plextor ทำไมไม่รู้จักเอามาขายครับ ไม่เข้าใจ

จากประสบการณ์ที่ลองใช้มันมาแล้วทุกยี่ห้อ ทำให้ผมรู้ว่ายี่ห้อไหนดีไม่ดี แต่นี่ร้านค้ากลับยัดเยียดขายของห่วยแตกให้ลูกค้าอยู่ได้ เดินถามกี่ร้านๆ 2 ยี่ห้อที่ว่านี้ก็ไม่มีขาย

ไม่ได้มาขัดคอนะครับ ผมว่ามันเเล้วแต่ดวงมากกว่านะครับที่ซื้อมาเเล้วใช้ไม่ดีในยี่ห้อที่ท่านว่าอ่ะครับ(แต่บางยี่ห้อผมก้อว่ามันห่วยจิงๆ)
    อย่างผม ใช้ Lite-on มาตลอด อันแรกใช้มา 7 ปีเเล้วปัจจุบันยังใช้อยู่ เขียน-อ่าน ไม่มีงอแงเลยครับปัจจุบันเลยถอย Lite-on แบบหัวอ่าน DVD มาใช้ก้อยังไม่เจอปัญหาเลยนะครับ

Comment

Originally posted by Big View Post
      ชอบขายแต่พวก...

Asus /LG /Samsung /Lite-on /Benq

แล้วของดีๆ อย่าง Sony /Plextor ทำไมไม่รู้จักเอามาขายครับ ไม่เข้าใจ

จากประสบการณ์ที่ลองใช้มันมาแล้วทุกยี่ห้อ ทำให้ผมรู้ว่ายี่ห้อไหนดีไม่ดี แต่นี่ร้านค้ากลับยัดเยียดขายของห่วยแตกให้ลูกค้าอยู่ได้ เดินถามกี่ร้านๆ 2 ยี่ห้อที่ว่านี้ก็ไม่มีขาย
      เพราะมันแพง + ของข้างต้น ประกันอะไรเอ่ย พอดียี่ห้อเหล่านี้ Asus /LG /Samsung /Lite-on /Benq ซื้อง่าย(มันถูกกว่า) ขายคล่อง(ใคร ๆ ก็ชอบของถูก) เป็นเราก็ยังอยากได้ Pioneer เลย
      แต่หายาก + แพงกว่ายี่ห้อ ห่วย ๆ ที่คุณว่า 500 บาท แต่ BenQ ที่ซื้อมา ก็เอามาไรท์แผ่น DVD 87 แผ่นติดต่อกัน มันก็ยังทำได้น่ะ อ่านได้ทุกแผ่นอีก
      Last edited by Artemis; 9 Sep 2007, 09:37:38.

Comment

Originally posted by mohan View Post
        ไม่ได้มาขัดคอนะครับ ผมว่ามันเเล้วแต่ดวงมากกว่านะครับที่ซื้อมาเเล้วใช้ไม่ดีในยี่ห้อที่ท่านว่าอ่ะครับ(แต่บางยี่ห้อผมก้อว่ามันห่วยจิงๆ)
        อย่างผม ใช้ Lite-on มาตลอด อันแรกใช้มา 7 ปีเเล้วปัจจุบันยังใช้อยู่ เขียน-อ่าน ไม่มีงอแงเลยครับปัจจุบันเลยถอย Lite-on แบบหัวอ่าน DVD มาใช้ก้อยังไม่เจอปัญหาเลยนะครับ
        ประมาณนั้นละ
        อย่างผม Lite-on 2 ตัว เคลม 3 รอบทั้งคู่ DVD ROM + CD RW
        ประกัน D COM เอาไปเคลมปุ๊บได้รับของปั๊บ ใน1 ปี มีรอบที่ 4 หมดประกันพอดี ถอดทิ้งละ
        ไม่อ่านไม่เขียน ไม่ทำไรเลยอาการเดียวกันทุกครั้ง 555+
        ตอนนี้ใช้ LG มา 3 เดือนละ ยังไม่ออกอาการ ไม่อยากให้เป็นด้วย หุหุหุ

Comment

ก็ต้องเข้าใจร้านค้าด้วยครับ เขาก็ต้องขายตามที่ Distributor เขามีให้เลือก
          Distributor ก็ต้องหาสินค้าที่ราคาไม่แพงมาขาย เพราะตลาดโดยรวมต้องการแบบนี้

ที่ผ่านมาก็มีของดีๆราคาไม่แพงมาเรื่อยๆครับเช่น BenQ 1640, 1650, 1655 หรือ LG 4163, 4167 (ช่วงนี้ไม่รู้แฮะ)

Sony ตอนนี้ให้ใครผลิตหรือครับ คิดว่าคุณภาพของยี่ห้อนี้ก็ตามที่เขาจะจ้างบริษัทไหนทำด้วย

อยากได้ Plextor นะครับแต่ Persoft ตั้งราคาโหดมากๆ

LG ก็ถือว่าดีนะครับ แต่อาจเพราะมีรุ่นที่เคยมีปัญหาเท่านั้นเอง ส่วน Lite-On ดูเป็นรุ่นๆไปครับ

Comment

ราคาไม่สูงขายง่าย คนที่เล่นพวกอีกระดับอย่าง Plextor มีน้อยโดยมากเค้าใช้ทั่วๆไป หรือประกอบให้พวกองค์กรหรือ ส.น.ง ใช้พวกนี้ก็เปลืองงบเค้าน่ะคับ

Comment

ขวัญใจคนจนครับ หุหุ

Comment

บางที ยี่ห้อแบบนี้ อาจจะต้องสั่งเอาครับ ลองถามๆดู
                ร้านเขาก็ไม่อยากสต็อกทิ้งไว้ให้หมดประกัน เก่า ตกรุ่นเอาไว้น่ะครับ
                จริงๆยี่ห้อทั่วๆไปก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ผมใช้LG CDRW จนเปลี่ยนมาใช้DVD-Rw ของมัน ใช้มาปีกว่าไม่เห็นเป็นไรเลย ไรท์เพลงออดิโอที่ความเร็ว 48x ด้วยความรีบ ก็เอาเล่นได้ทุกเครื่อง

แต่บางท่าน ใช้ไม่ถนอมมันเลย ใช้อย่างเดียว ยี่ห้ออะไรก็พังครับ เพียงแต่ยี่ห้อทั่วๆไปอาจจะพังได้เร็วกว่าเท่านั้น

Comment

SonyมันดีหรอตัวเดียวกับLite-onเลย

Comment

plextor รุ่นดีๆหน่อยราคา5พัน+ เอาเข้ามาทุกร้านแล้วใครจาซื้อล่ะครับ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
                      SonyมันดีหรอตัวเดียวกับLite-onเลย

เพราะ Sony มันทนครับ คำเดียวเลย

ขอโทดนะครับ ขอโทด...

ไดร์ฟ CD-RW ของผมเป็นของ Sony ใช้มาประมาณ 6 ปีแล้ว ไม่เคยพังหรือส่งซ่อมมาก่อนเลย ตอนนี้ก็ยังอยู่สบายดี ไรท์มันเกือบทุกวัน

ส่วนไดร์ฟของเพื่อนนะครับ เท่าที่เจอมากับตัวเอง
                      Samsung - ใช้ไป 6 เดือน ไม่อ่านแผ่น
                      LG - ทำแผ่นร้อน
                      Asus - ใช้ไป1 ปี ไม่อ่านแผ่น
                      Benq - พอๆกัน
                      Lite-on - ไรท์จนแผ่นแตกคาไดร์ฟ

แล้วยังจะเอาของแบบนี้มาขายให้เค้าอีก ใครอยากซื้อๆไป ผมคนนึงละครับไม่ซื้อ

ใส้ในของ Sony ผมเคยแกะมาดูแล้วครับ ตั้งแต่หัวอ่าน ยันชิพต่างๆใช้ของตัวเองหมดเลย ไม่มีอะไหล่ Lite-on หรือ Nec บ้าบออะไรทั้งนั้น

สงสัยต้องฝากญาติที่ไปญี่ปุ่นหิ้วมาให้แล้วมั้ง

Comment

งานมันดีกว่าก็จริงครับแต่มันก็เหตุผลเดียวกับที่ ทำไมเราไม่เห็น เสื้อผ้ายี่ห้อ เวอซาเช่ ขายอยู่กลางตลาดอ่ะครับ
                        มันเป็นของที่ถ้าคนทั่วๆไปเลือกแล้ว เลือกตัวถูกกว่า ขายง่ายกว่า
                        ถ้าหาจริงๆแล้วน่าจะมีนะครับไดร้โซนี่อ่ะ ผมเห็นที่บ้านยาดกันไช้อยู่ ลองไปดูตามศูนย์ไหญ่มันดิครับ

Comment

ผมไม่ตื่นเต้นกับราคาไดร์ฟเขียน DVD เลยครับ

จะ 4000 - 5000 ผมก็ซื้อได้ มือถือแพงๆเค้าก็ซื้อกัน แรมบัส 667 / 800 คู่นึงก็หลายพันแล้วครับ ก็ยังซื้อกัน และขายได้ แต่กับไดร์ฟเขียนยี่ห้อดีๆนี่ไม่เคยคิดเอาเข้ามาขาย

สมัยที่ซื้อไดรฟ์ CD-RW ของ Sony ตอนนั้นซื้อที่ห้างพันทิป ราคา(ถ้าจำไม่ผิด) 2,800 บาท มีกล่อง คู่มือ สายไฟครบเลย แล้วดูตอนนี้ดิครับ ขาย***อะไรกันก็ไม่รู้

Comment

จริงอะ
                            แต่ทำไมเช็คดูตัวใหม่ๆ ไส้ในเป็นLite-onหมด เข้าไปดูจากrpc1.orgนะ

Comment

Originally posted by Big View Post
                              เพราะ Sony มันทนครับ คำเดียวเลย

ขอโทดนะครับ ขอโทด...

ไดร์ฟ CD-RW ของผมเป็นของ Sony ใช้มาประมาณ 6 ปีแล้ว ไม่เคยพังหรือส่งซ่อมมาก่อนเลย ตอนนี้ก็ยังอยู่สบายดี ไรท์มันเกือบทุกวัน

ส่วนไดร์ฟของเพื่อนนะครับ เท่าที่เจอมากับตัวเอง
                              Samsung - ใช้ไป 6 เดือน ไม่อ่านแผ่น
                              LG - ทำแผ่นร้อน
                              Asus - ใช้ไป1 ปี ไม่อ่านแผ่น
                              Benq - พอๆกัน
                              Lite-on - ไรท์จนแผ่นแตกคาไดร์ฟ

แล้วยังจะเอาของแบบนี้มาขายให้เค้าอีก ใครอยากซื้อๆไป ผมคนนึงละครับไม่ซื้อ

ใส้ในของ Sony ผมเคยแกะมาดูแล้วครับ ตั้งแต่หัวอ่าน ยันชิพต่างๆใช้ของตัวเองหมดเลย ไม่มีอะไหล่ Lite-on หรือ Nec บ้าบออะไรทั้งนั้น

สงสัยต้องฝากญาติที่ไปญี่ปุ่นหิ้วมาให้แล้วมั้ง
                              SONY CDRW ทนจริงคับผมไม่เถียง ผมก็ใช้มา7ปีเหมือนกัน แต่เรื่องการอ่านแผ่นต้องบอกว่าห่วยคับ อันนี้
                              ผมก็ลองมาทุกยี่ห้อเหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็น PIONEER PHILIP LG SAMAUNG LITE ON ASUS
                              AOPEN ACER BENQ ความจริงแล้วจะว่ายี่ห้ออื่นห่วยไม่ได้หรอกคับ มันอยู่ที่การใช้งานสะมากกว่า
                              ถ้าคุณว่าSONYดีแสดงว่าการใช้งานของคุณคือการไรท์ทั่วๆๆไป ถ้ายังงั้นSONYดีอยู่แล้ว เพราะเน้นทน แต่ถ้าไปเจอการไรท์แบบเป็นร่อยหนัก SONYอ่านแผ่นสู้ยี่ห้อที่คุณกล่าวมาข้างต้นยังไม่ได้เลยคับ
                              ถ้าคุณอยากได้ทนกว่าSONY แล้วอ่านดีผมแนะนำ PHILIP ลองแล้วจะติดใจ(ต้องเป็นประกันBOXนะคับ) พวกที่เป็น TRAY มันมีปัญหาบ่อย
                              ส่วนถ้ายังเชื่อมั่นในSONYลองซื้อมาดูคับ DVDRWมีขายที่ร้านJIBเป็นประกันTRAYแล้วคุณจะผิดหวัง บอกได้เลยรุ่นใหม่ไม่ดีมากๆๆๆ

Comment

Working...
                              X