Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC E6750 แล้ว Test ใน EVEREST 4.00 มันบอกว่า MAX = 3.8 GHZ มันจะ Max เท่านี้จริงหรือ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC E6750 แล้ว Test ใน EVEREST 4.00 มันบอกว่า MAX = 3.8 GHZ มันจะ Max เท่านี้จริงหรือ

มีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ท่านไหน ใช้ Mianboard P5N-E Sli อยู่บ้างครับลาก FSB ได้ไกลสุดเท่าไหร่กันครับของผม ใช้ Ram G.skill 6400 CL 4-4-3-5 อัดไฟ 2.25V วิ่งที่ 1:1 CL 4-4-3-5 อยู่ครับได้สูงสุด FSB 470 , E6750 อัดไฟ 1.53V , NB Volatge Max --> Test 3DMark 06 ผ่านคะแนนได้ประมาณ 11360 แต่ Run Orthos ได้ ไม่ถึง 1 นาที เครื่องฟ้อง Error ถ้าลด FSB เหลือ 465 Run Orthos 5 hrs ก็ไม่ Hang ครับ แต่ถ้า FSB มากกว่า 470 แม้แต่แค่ 472 เครื่อง Hang ครับ

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=239843

" มีใครใช้ Mainboard รุ่นนี้แล้วลากกันเกิน 470 ไหมครับ " จะได้รู้ว่าที่ไปต่อไม่ได้เพราะมันตันที่ Mainboard , CPU ไม่ใช้เพราะฝีมือยังไม่ถึงขั้นครับ " แล้วถ้าลาก FSB เกิน ไม่ทราบว่าใช้ CPU อะไรด้วยครับ

แล้วเคย Test ใน EVEREST CORPORATE 4.00.975 ตรงหมวด COMPUTER --> DMI --> Processor --> Processor Propreties มันบอกว่า Maximum Clock = 3800 MHZ แสดงว่า CPU ผมมันตันที่ ความถี่นี้จริงๆเหรอครับ ผมใช้ week 21 เพราะผมเห็นคนอื่นๆ OC ได้สูงๆกว่าผมกันทั้งนั้น

SPEC ผม --> ขาว สวย หมวย เอ็กซ์
    CPU = E6750 Wks 21 2.66 OC 3.74
    RAM = G.SKILL 6400 HK 1x2 GB CL 4-4-3-5 Ratio 1:1
    MB = ASUS P5N-E SLI
    VGA = XFX 8800 GTS 320 OC 621/1026
    PSU = ZALMAN ZM600-HP 600 Watt
    CPU COOLER = ANDY SAMURAI

ทดแรมหน่อย(4-4-4-12) แล้วลองขยับต่อดูครับ เดี๋ยวรู้ว่าcpuตันป่ะ

Comment

Originally posted by dears View Post
      ทดแรมหน่อย(4-4-4-12) แล้วลองขยับต่อดูครับ เดี๋ยวรู้ว่าcpuตันป่ะ
      กระผมลองแล้วครับ ทด Ram 4-4-4-12 ไฟ 2.35 Volt FSB 472 เดี้ยงสนิทครับ แต่เหมือนเดิม FSB 470 เข้า Windows ได้ เคยลอง ทด Ram 5-5-5-15 ไฟ 2.25 ก็ไม่ผ่าน FSB 472 ครับ ก็เลยกลับไป ที่ 4-4-3-5 เพราะเท่าที่ดูทำให้เครื่องผมเร็วสุดครับ

Comment

งั้นเรื่องแรมผ่านไป ว่าแต่ลองขยับไฟCPUขึ้นมั้งยังครับ....

Comment

Originally posted by dears View Post
          งั้นเรื่องแรมผ่านไป ว่าแต่ลองขยับไฟCPUขึ้นมั้งยังครับ....
          เรื่องไฟ CPU ผมเคย up สุงสุด 1.60 V , Offset +100 mv แล้วครับ ก็เหมือนเดิมครับ FSB เกิน 470 ไม่ได้ ผมก็เลยงงครับว่า มันตันที่ Mainboard หรือ ที่ CPU กันแน่ครับ

Comment

ถ้ามีข้อสงสัยระหว่าง CPU กะ MB ก็ลองเทสได้ด้วยตัวเองดังนี้ครับ ลองลดตัวคูณให้เหลือซัก6หรือ7 (เพื่อไม่ให้หนักCPU) แล้วลองลากแบบเน้นแต่บัส เอาให้เกิน470ดูครับ ถ้าเกินนี้ได้ คงรู้กันหละคราวนี้ว่าตกลงมันตันที่อะไรแน่ หุหุ

Comment

ถ้ามีข้อสงสัยระหว่าง CPU กะ MB ก็ลองเทสได้ด้วยตัวเองดังนี้ครับ ลองลดตัวคูณให้เหลือซัก6หรือ7 (เพื่อไม่ให้หนักCPU) แล้วลองลากแบบเน้นแต่บัส เอาให้เกิน470ดูครับ ถ้าเกินนี้ได้ คงรู้กันหละคราวนี้ว่าตกลงมันตันที่อะไรแน่ หุหุ
              ขอบคุณครับคุณ dears ที่ช่วยเหลือ ผมทำตามที่คุณ dears บอกแล้วครับ ลดตัวคูณไปที่ 6 เพิ่ม CL RAM ไปที่ 4-4-4-12 ไฟ RAM 2.35 Volt เพิ่ม FSB ไปที่ 472 ปรากฎว่า เครื่อง HANG ตรงหน้าจอ ก่อนเข้า BIOS ครับ อย่างนี้เท่าที่ผมคิดคงเป็นเพราะ Mainboard ตัน ใช้ไหมครับ

Comment

Originally posted by Ekabu View Post
                ขอบคุณครับคุณ dears ที่ช่วยเหลือ ผมทำตามที่คุณ dears บอกแล้วครับ ลดตัวคูณไปที่ 6 เพิ่ม CL RAM ไปที่ 4-4-4-12 ไฟ RAM 2.35 Volt เพิ่ม FSB ไปที่ 472 ปรากฎว่า เครื่อง HANG ตรงหน้าจอ ก่อนเข้า BIOS ครับ อย่างนี้เท่าที่ผมคิดคงเป็นเพราะ Mainboard ตัน ใช้ไหมครับ
                ความน่าจะเป็นสูงครับ....

Comment

ดูของผม
                  http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=239944
                  Clock โชว์นะครับ ไม่ไดเทสอะไรเลยครับ (week 21)

Comment

Working...
                  X