Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุปกรณ์ลดความร้อนของ Notebook ใช้ดีจริง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อุปกรณ์ลดความร้อนของ Notebook ใช้ดีจริง?

เห็นมีขายเป็นแบบแผ่นมีพัดลมด้วยช่วยลดความร้อนของ Notebook ได้จริง?
    จำเป็นต้องใช้มั๊ย?
    ถ้าจะใช้จะเลือกใช้แบบไหนดี?

ผมใช้พัดลม 12 นิ้่วครับ เย็นดี ประหยัดไฟเบอร์5 ประมาณ 200-300 บาท

Comment

ใช้ก้ดีครับ เพราะมันช่วยได้จริง ๆ ครับ แต่ใช้พัดลมก้ได้ครับ คิคิ

Comment

ช่วยได้ดีในระดับหนึ่งครับ แต่ต้องเลือกรุ่นที่มี พัดลมตรงกับช่องระบายอากาศด้วยนะ

Comment

ผมเดาว่าคุณต้องใช้ที่บ้านแน่เลยใช่มั้ยครับ
          ทำเองเลยครับหากล่องใส่เมนบอร์ดที่ไม่ใช้แล้วเอามาเจาะรูให้ตรงกับ
          รูระบายความร้อนข้างใต้ตัวโน๊ตบุ๊ค แล้วหาพัดลมที่ใช้ไฟ 220V AC ได้ตามบ้านหม้อเยอะแยะ
          ติดเข้าไปที่เราทำรูไว้ เอาโน๊ตบุ๊คมาวางแล้วเสียบปลั๊กแล้วใช้ได้เลย
          เย็นดีนะครับเเพราะรอบมันสูง
          ถ้ากลัวว่ากล่องจะยุบเอา แล็คเกอร์แบบ สเปรย์ มาพ่นก่อนทิ้งไว้สักวัน
          แล้วเอามาประกอบกับพัดลมเท่านั้ก็ไม่ต้องกลัวยุบแล้วครับ
          เวลาใช้ก็ซื้อคีบอร์ดกับเมาส์มาใช้ต่างหากเลยครับจะได้ถนอมโน๊ตบุ๊คด้วย

ถ้าถามว่าทำไมต้องทำให้ยุ่งยาก มันก็จริงแต่มันเป็นความภูมิใจนะครับ
          ว่าเราทำใช้เองได้จะเอาลายอะไรตามใจเราเลย

Comment

ขอบคุณทุกท่าน

Comment

Originally posted by powerdome View Post
              ผมเดาว่าคุณต้องใช้ที่บ้านแน่เลยใช่มั้ยครับ
              ทำเองเลยครับหากล่องใส่เมนบอร์ดที่ไม่ใช้แล้วเอามาเจาะรูให้ตรงกับ
              รูระบายความร้อนข้างใต้ตัวโน๊ตบุ๊ค แล้วหาพัดลมที่ใช้ไฟ 220V AC ได้ตามบ้านหม้อเยอะแยะ
              ติดเข้าไปที่เราทำรูไว้ เอาโน๊ตบุ๊คมาวางแล้วเสียบปลั๊กแล้วใช้ได้เลย
              เย็นดีนะครับเเพราะรอบมันสูง
              ถ้ากลัวว่ากล่องจะยุบเอา แล็คเกอร์แบบ สเปรย์ มาพ่นก่อนทิ้งไว้สักวัน
              แล้วเอามาประกอบกับพัดลมเท่านั้ก็ไม่ต้องกลัวยุบแล้วครับ
              เวลาใช้ก็ซื้อคีบอร์ดกับเมาส์มาใช้ต่างหากเลยครับจะได้ถนอมโน๊ตบุ๊คด้วย

ถ้าถามว่าทำไมต้องทำให้ยุ่งยาก มันก็จริงแต่มันเป็นความภูมิใจนะครับ
              ว่าเราทำใช้เองได้จะเอาลายอะไรตามใจเราเลย
              ทำเหมือนกันเลยครับ

12 CM 2ตัว กับ 80 CM 1 ตัวอัดช่อง CPU ใช่หม้อแปลงจาก 220>>>12 V ทำครับ

Comment

รูปครับ เป็นรูปก่อนใส่ 12 CM ไปอีก 1 ตัวนะครับ
                Attached Files
                Last edited by bomayjjh; 10 Sep 2007, 23:44:46.

Comment

อืมสวยดีคับ ใช้กล่องของอะไรเหรอคับ แล้วตรงที่แปลงไฟมีขายที่ไหนคับ ^_^

Comment

เอ่อ พัดลมนี่ดูดลมเข้ากล่อง หรือเป่าออกจากกล่องครับ

Comment

Originally posted by Kied View Post
                      อืมสวยดีคับ ใช้กล่องของอะไรเหรอคับ แล้วตรงที่แปลงไฟมีขายที่ไหนคับ ^_^
                      ใช้กล่อง Mainboard ที่เคลมมาอะครับ ส่วนหม้อแปลง ผมแกะมาจาก External Box ที่เสียแล้วอะครับ
                      Last edited by bomayjjh; 11 Sep 2007, 00:33:55.

Comment

Originally posted by poon4209 View Post
                        เอ่อ พัดลมนี่ดูดลมเข้ากล่อง หรือเป่าออกจากกล่องครับ
                        ดูดจากข้างหลัง เป่าขึ้นข้างบนครับ ผมเจาะรูระบายข้างหลังตามรูปครับ
                        Attached Files

Comment

อุณหภูมิ ใช้งานธรรมดา จาก ปกติ 56 องศา เหลือประมาณ 48 องศา ครับ

ส่วนเล่นเกม Lost planet ปกติ 61 องศา เหลือประมาณ 58 องศาครับ รู้สึกว่าบริเวณการ์จอ (ตรงด้านซ้ายมือที่สติกเกอร์ BenQ จะไม่มีช่องระบายอากาศข้างล่างเลยเลยลดได้น้อยหน่อย )

Comment

รบกวนช่วยบอกอุปกรณ์ที่ใช้ทำได้ไหมครับ จะทำให้เพื่อนน่ะครับ(เล่นแล้วดับบ่อย)
                            งงตรงหม้อแปลง ทำยังไงหว่า???

Comment

ทำไม อุณหภูมิ ใช้งานปรกติสูงจัง

ผมห้องธรรมดาเปิดเพลง ดูหนังโหลดบิตไปด้วย ประมาณ 45 องศาอ่ะครับ

Comment

Working...
                              X