Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ยอดมากครับ หากมีรางวัล Project แห่งปีไม่น่าพลาด

Comment

• ^
      ^
      จาพลาด ก้อตอนปล่อยให้รอนี่แหละ อิ อิ^^

Comment

• Originally posted by korakot View Post
        แต่ตอนนี้มันยังมีเวลาเหลือ ผมก็ทำแท่นสำหรับยึดปั๊มน้ำเข้ากับรังผึ้งแอร์ซะก่อน

อุปกรณ์ที่ใช้ก็อะครีลิกส์เน่าๆ เอามาทำเหมือนม้านั่งซักผ้า

ขนาดก็วัดเอาจากรังผึ้งแอร์และปั๊มน้ำนั่นแหละครับ ทำแล้วต้องสอดเข้าไปในรังผึ้งได้อย่างนี้

ดูจากด้านข้างมั่ง

รังผึ้งแอร์มันจะมีโครงสังกะสีเป็นร่องอยู่แล้ว ก็ทำให้มันพอดีๆ เอาปั๊มลองวางทับลงไป

จะเห็นได้เลยว่า ขนาดของปั๊มจริงๆนั้น เล็กกว่าขอบด้านข้างของรังผึ้งแอร์ แต่ขายึดของปั๊มนั้น เป็นปีกกว้างออกมาล้นแท่นวางปั๊มที่ทำไว้ อันที่จริงถ้าปั๊มตัวเล็กกว่านี้ ซึ่งเขาก็มีขายนะครับ อาจจะวางได้พอดี แต่ผมโลภมากเอาปั๊มตัวใหญ่นี้มา ก็ต้องแก้ไขกันหน่อย หมวยมีปีกเหรอ ตัดปีกซะเลย จะได้บินหนีเราไปไม่ได้ 5555

วิธีตัดปีกนั้น ผมเอาเลื่อยเหล็กตัดครับ ชิ้นขาวๆที่เห็นสอดอยู่ข้างใบเลื่อยนั้นก็คือ เศษอะครีลิกส์ สอดไว้เพื่อรักษาระดับความ***งของการเลื่อย ไม่ให้มันเบี้ยวครับ ปีกหมวยจะได้ขาดเป็นเส้นตรง ขนานกับด้านข้างของปั๊มนั่นเอง

ตัดปีกเสร็จสองข้าง ก็ลองเอาปั๊มวางลงไปใหม่ คราวนี้ไม่มีปีกล้นออกมาแล้ว

มองผลงานแสนห่วยของผมใกล้ๆนะครับ ปั๊มของหมวยขี่อยู่บนผม เอ๊ยบนแท่นอย่างนี้

ระวังตัว Fitting มันรั่วเอานะครับ ผมทำงานอยู่โรงงานเอาไว้เสียบสายลม วันดีคืนดีมันก็รั่วซะ
        เฉยๆ

Comment

• ระวัง.........น้ำแตกเน้อออออ

Comment

• หายไปนานเลยแฮะ งวดนี้

Comment

• รอชมอยู่ครับ เข้ามาดูหน้านี่ทุกวัน รออัพเดทความก้าวหน้าครับ

Comment

• เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...ภาค..14

ขออภัยท่านที่ติดตามบทความของผมนะครับ เนื่องจากติดธุระเลยหายไปซะหลายวัน เมื่อมีเวลาว่างก็เลยมาทดสอบชุดปั๊มน้ำกันซะที

ก่อนอื่นผมก็ต่อท่อทางออกของน้ำจากปั๊ม ซึ่งมีทางต่อเป็นท่อทองแดงสามท่อ โดยการใช้สายยางขนาดสามหุน เมื่อต่อทางออกของน้ำแล้วก็เอาไปยัดเข้าในทางกลับของน้ำที่รังผึ้งแอร์ ซึ่งในส่วนนี้ใช้ฟิตติ้งส์ของระบบนิวมาติกมาดัดแปลง ก็มีทางออกสามทางทางเข้าสามทางใช้สายยางสามเส้นสั้นๆ

ต่อไปก็เติมน้ำเข้าไปในขวดน้ำดื่ม ที่นำมาดัดแปลงเป็นถังพักน้ำ น้ำก๊อกธรรมดานี่แหละครับ

พอเติมน้ำเข้าไปก็พบปัญหาแล้วครับ เนื่องจากน้ำไม่ยอมไหลเข้าไปในระบบ ผมจะเป็นต้องเอียงชุดปั๊มน้ำนี้ไปมาหลายตลบ น้ำก็เริ่มไหลเข้าไปในระบบได้บ้าง แต่สังเกตได้ว่า แก้วกินยาที่ผมนำมาใช้เป็นแก้มลิงนั้น มันอั้นลมไว้ภายใน ทำให้การเอียงเพื่อให้น้ำเข้าไปในตัวมันจะเต็มนั้นยากมาก ผมต้องถอดสายยางที่ปั๊มออก แล้วใช้ปากอมมัน ทั้งดูดทั้งเป่าหลายตลบ กว่าน้ำจะเข้าไปอยู่ในแก้มลิงได้บ้าง แต่ก็ไม่เต็มครับ นี่เป็นปัญหาที่จะต้องแก้ไข

Comment

• เอาล่ะ ยังไงมันก็มีน้ำเข้าไปในแก้มลิงกว่าครึ่งแล้ว ลองเสียบไฟเข้าไปเลย เพื่อดูว่ามันจะเกิดอะไรขึ้น พอปั๊มน้ำเริ่มทำงาน ด้วยพลังอันรุนแรงของมัน ก็ปั่นน้ำกับอากาศให้หมุนอลวนอยู่ในแก้มลิง เป็นภาพที่น่าตื่นตาตื่นใจยิ่งนัก

ตอนนี้มีเสียงดังขลุกขลัก เหมือนเวลาเรากลั้วคอล้างปากในตอนเช้าๆนั่นแหละครับ คงเป็นเสียงอากาศที่ไหลเข้าไปในปั๊มปนกับน้ำ ผมสังเกตเห็นฟองอากาศไหลเป็นสายออกจากปั๊ม แล้วไหลเข้าไปในรังผึ่งแอร์ แต่ฏ้ใจชื้นขึ้น เมื่อเห็นอากาศในแก้มลิงลดลงเรื่อยๆ ปั๊มมันคงดูดอากาศอัดเข้าไปในรังผึ้งแอร์ และส่วนหนึ่งก็ไหลกลับไปยังถังพักน้ำ ส่วนน้ำที่ดูดกลับมาจากถังพักน้ำนั้น เป้นน้ำล้วนๆไม่มีอากาศ ดังนั้นเพียงพักเดียว อากาศในระบบก็เริ่มลดลงและหายไปในที่สุด

เมื่อมองด้านหน้าของปั๊มขณะมันทำงาน ก็ไม่พบฟองอากาศเหลือในระบบแล้ว

แต่ที่เจอกลับเป็นรอยรั่ว เวรล่ะสิ ฟิตติ้งรั่ว 5555 ตรงที่ทำลูกศรชี้ไว้นั่นแหละครับ

ผมเพ่งดูมัน ก็พบว่าไม่ใช่ฟิตติ้งหรอกที่รั่ว แต่น้ำมันหยดมาจากรอยต่อของฟิตติ้งตัวนี้กับท่อทองแดง และเป็นอยู่ตัวเดียวในจำนวนหกตัวทั้งหมด อันนี้คงทากาวไว้ไม่ดี ไม่เป็นไรแค่นี้แก้ไขได้สบายมาก

คราวนี้ไปมองในถังพักน้ำบ้าง จะมองเห็นน้ำไหลวนปั่นป่วนในถัง แสดงว่าน้ำในถังใบนี้เข้าร่วมในระบบอย่างสมบูรณ์แล้ว

Comment

• นอกจากการไล่น้ำที่ยุ่งยากเกินไป พร้อมทั้งรอยรั่วของน้ำหนึ่งรอย ผมยังพบความสงสัยอีกอย่างหนึ่ง จากเสียงของปั๊มน้ำ เมื่อครั้งผมได้มันมาใหม่ๆ ก็นำไปหย่อนลงในถังสีใบใหญ่ แล้วเสียบไฟเพื่อทดลองดู ก็ไม่พบเสียงแปลกประหลาด เพราะปั๊มมันจมอยู่ในน้ำทั้งตัว คราวนี้มันทำงานโดยไม่ได้อยู่ในน้ำ เสียงจึงออกมาให้ได้ยินชัดเจน เสียงนั้นเป็นเสียงเหมือนมีอะไรสั่นอยู่ภายใน มันดังแกร๊กๆๆๆๆถี่ๆ ดังอยู่ตลอดเวลา แต่ปั๊มก็ไม่ได้ร้อน เพราะน้ำที่ไหลผ่านไปในชุดใบพัด มันจะไหลลงไปนำความร้อนของปั๊มออกมาด้วยแล้ว มันเสียงอะไรหว่า ต้องหาสาเหตุเสียแล้ว

ผมเปิดปั๊มให้มันทำงานอยู่ในราวๆครึ่งชั่วโมง เพื่อหาความผิดปกติอื่นๆ แต่ก็ไม่มีแล้วครับ จึงหยุดการทดสอบ แล้วจัดการถอดปั๊มออกมาจากชุดรังผึ้งอีกครั้ง ก่อนอื่นผมจะแก้ไขเรื่องน้ำหยด โดยการถอดฟิตติ้งตัวปัญหาออกมาตรวจสอบ เป็นจริงดังคาด ผมทากาวไว้ไม่เรียบร้อยเอง ก็จัดการผสมอีป๊อกซี่ใหม่ และใส่มันกลับเข้าไป และผมพบว่า อีป๊อกซี่แบบใสชนิดแห้งภายในสี่นาทีนี้ มันไม่แข็งเป็นหินแบบอีป๊อกซี่สตีล ที่มีสีเหมือนเหล็กที่ผมเคยใช้ ผมจะจำไว้ว่าคราวหน้าผมจะใช้แต่อีป๊อกซี่แบบแห้งช้าและเป็นแบบสตีล เพราะพิสูจน์แล้วว่าดีกว่าครับ อ้อ อีป๊อกซี่สองชนิดที่ว่านี้ ผมใช้ยี่ห้อเดียวกัน เป็นยี่ห้อยอดนิยมครับ หาซื้อที่ไหนๆก็ได้

ต่อไปผมก็ดัดแปลงปั๊มในส่วนชุดแก้มลิงซะหน่อย ผมเอาคัตเตอร์ปาดซิลิโคนที่พอกเอาไว้ แล้วแคะๆมันออก ใช้คัตเตอร์ แล้วก็นิ้ว เป็นเครื่องมือสำคัญ เฉือนๆ ดึงๆ เดี๋ยวเดียวก็หลุดได้สบาย

ต่อไปก็เจาะรูที่ก้นแก้มลิงเข้าหนึ่งรู

ตอนที่ซื้อปั๊มน้ำตู้ปลามาเล่นหลายตัวนั้น เขาแถมสายยางเส้นเล็กๆมาตัวละหนึ่งเส้น เป็นสายยางที่ใช้ต่อเพื่อดึงอากาศเขาไปในปั๊ม ผมก็เอามันมาสอดเข้าไปในรูที่เจาะไว้

สายยางเส้นนี้ จะมีหน้าที่ไว้ไล่อากาศออกจากแก้มลิงนั่นเอง เมื่อใส่น้ำกลับเข้าไปในระบบใหม่ เพียงเปิดปลายสายยางเส้นนี้ไว้ อากาศก็จะมีทางทะลักไหลออกมาโดยง่ายครับ ถ้าไม่ยอมออก ก็เอาปากดูดมันเข้าไป 5555

ต่อมาผมก็มาพิจารณาที่ใบพัดของปั๊มน้ำ ผมเห็นตั้งแต่แรกแล้วว่ามันมีอุปกรณ์หน้าตาประหลาดติดอยู่ในปั๊มตัวหนึ่ง เป็นพลาสติกชิ้นเล็กๆ เมื่อทดสอบหมุนใบพัดของปั๊มดูก็พบว่า ไอ้เจ้าตัวนี้มันป้องกันใบพัดปั๊มหมุนกลับทาง และเมื่อเขี่ยมันดูก็พบว่า ไอ้นี่เองเป็นต้นกำเนิดของเสียงดังกริ๊กๆๆๆ

ผมนั่งมองปั๊มอย่างงงงวย ปั๊มมันหมุนกลับทางได้ด้วยเหรอ เขาถึงทำอุปกรณ์ชิ้นนี้ติดมา ตั้งแต่ผมรู้จักมอร์เตอร์มา ถ้าเป็นมอร์เตอร์ไฟกระแสตรง การกลับทางหมุนของมอร์เตอร์นั้นต้องกลับขั้วไฟฟ้าที่จ่ายให้กับ มัน ส่วนมอร์เตอร์ไฟสลับนั้น มันหมุนไปในทิศทางที่เขาสร้างมาให้มันหมุน การกลับทางหมุนนั้นผมไม่รู้ว่าเขาทำยังไง เพราะมอร์เตอร์ไฟสลับหรือไฟบ้านนั้น ผมเห็นมันหมุนไปทางไหนก็ทางนั้นอยู่ทางเดียว

เมื่อพิจารณาแล้ว ผมก็ถอดมันออกดื้อๆนั่นแหละครับ เมื่อเอาไปลองแล้วก็คงรู้เองว่า ไม่มีเศษพลาสติกกันใบพัดหมุนกลับนี้แล้ว มันจะเป็นอย่างไร 5555

ต่อไปก็ประกอบปั๊มเข้าไปใหม่ ทาซิลิโคน รอให้แห้ง ยึดปั๊มเข้ากับรังผึ้งอีกครั้ง คราวนี้เมื่อใส่น้ำเข้าไปในถังพักน้ำ แล้วปล่อยให้สายยางเส้นเล็กที่เพิ่มเข้าไปเป็นตัวไล่อากาศโดยอัตโนมัต ก็พบว่าน้ำไหลเข้าไปในแกมลิงได้เอง เอียงชุดปั๊มทีสองที น้ำก็ปรี่เข้าไปในแก้มลิงอย่างเต็มอกเต็มใจ ผมลองเอาปากดูดอากาศส่วนที่เหลือผ่านทางสายยางเล็ก ก็ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ ดูดจนน้ำไหลออกมาทางสายยาง แล้วก็บีบปลายมันมัดไว้ซะ เท่านี้ก็หมดปัญหา

คราวนี้เมื่อเปิดปั๊ม ก็เรียบร้อยครับ น้ำไม่รั่วแล้ว อากาศในระบบก็ถูกไล่ออกไปได้อย่างรวดเร็ว เสียงกริ๊กๆๆที่ปั๊มน้ำก็หายไป และน้ำก็ยังไหลปกติโดยเช็คดูในถังพักน้ำ เป็นอันว่าการทดสอบตัวเปล่าของปั๊มชุดนี้ได้ผล ถึงมันจะดูยุ่งเหยิงในการสร้างไปบ้าง ก็เป็นแนวทางให้ท่านที่อยากเล่น ได้นำไปทดสอบกันบ้างนะครับ ความผิดพลาดอะไรที่ผมเสนอไว้ คงเป็นแนวทางให้ท่านได้บ้าง

ต่อไปก็คงต้องติดพัดลมให้กับรังผึ้งแอร์ เดิมนั้นผมมีพัดลม 12 ซม. ที่ถอดมาจากคอมอยู่สองตัว ผมไปหาพัดลมคล้ายๆกันมาได้อีกสองตัว รวมเป็นสี่ตัว เดี๋ยวมีเวลาก็จะติดพัดลม แล้วนำชุดปั๊มนี้มาทดสอบกับคอมจริงๆซะทีครับ ตอนนี้คอมผมใช้ปั๊มตู้ปลา ที่ดูดน้ำมาจากถังสเตนเลสที่ไปสั่งทำมา พร้อมทั้งใช้พัดลม 220 โวลต์ เป่าน้ำในถังเพื่อไล่ความร้อนจากน้ำ ใช้มันมาอย่างนั้นอยู่เกือยเดือนแล้ว นับตั้งแต่ถอดรังผึ้งแอร์ออกมาทำชุดน้ำใหม่ มันก็ทำงานดีครับ แต่ต้องคอยเติมน้ำอยู่เรื่อยๆ เนื่องจากน้ำระเหยไปเยอะในแต่ละวัน

อ้อ แล้วผมก็ไปเสาะหาแผ่นทองแดงมาได้เรียบร้อยแล้ว เมื่อชุดปั๊มมันทำงานได้ ต่อไปก็จะสร้างวอร์เตอร์บล็อกอนาถากันเสียที ไหนๆก็ไหนๆแร้วววว 555

จบตอน 14

Comment

• รอชม วอร์เตอร์บล็อกอนาถา อิอิ

Comment

• รอชมเช่นกันครับ สู้ ๆ ผมเองก็ทำบล็อกกับระบบน้ำอนาถาใข้เอง เหมือนกัน

Comment

• สุดยอด รอชม ต่อไป

Comment

• สุดยอดคับ คุ้มกับการรอคอย^^

Comment

• สุดยอด
                              แต่สงสัยว่าพี่จะทำอารัยกันแน่
                              มานชักแปร่งๆ แระ
                              Last edited by e20wac; 6 Nov 2007, 19:30:37.

Comment

• รอชมตอนต่อไป

Comment

Working...
                                X