Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมื่อผมริจะเป็นพวกแมวน้ำ...

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะอ่านต่ออ่ะ...ยังไม่ได้เห็นตอนติดตั้งเลยอ่ะ...
    ...
    ดันกันอีกนิด...

Comment

• แหล่มมากแต่มะเหงรูปนี่อ่าจิ

Comment

• พี่ครับ รบกวนบอกความคืบหน้าหน่อยดิครับ ไม่งั้นก็โพ้สอะไรซักเล็กน้อย
        พอเป็นขวัญกำลังใจของคนอื่นครับ...

(เห็นขุดมาเลยขุดต่อเผื่อพี่กลับมาแล้วเห็นกระทู้จะได้จำได้)

Comment

• พัดลม P4 มันดังได้ใจ ครับ น่าร้อนแบบนี้ ผมก็เป็น แต่มัน เร้าใจดี คิดแบบนั้น 55+

Comment

• ผมว่าแต่งเรื่องสั้นเลย "ผู้ชายตัวเล็กๆ กับ ซิ้งอันมากมาย เขาจะเลือกตัวไหน" 555+

Comment

• กลับมา เร็วๆนะคับผม กําลังจะทําของแบบนี่อยู่เหมือนกัน เลยแต่ กลับทางกัน ของพี่เค้า ไช่เพือระบายความร้อน แต่ที่ผม วางแผนเอาไว คือ จะไช่คือจะทําเป็น ตัวรังผึ้งนั้นไช่นํ้าเย็นผ่านแทน แล้วดูดเอาความเย็นออกมาไช่ครายๆแอร์ฺนํ้าอะคับผมตัวสร้างความเย็นจะไช่ PELTIER เป็นตัวทําความเย็น หาข้อมูนใน google มาเจอกระทู้นี เข้า สุดยอดจิงๆ คับ ยอมรับเลย แต่สงใสนึง นึงว่า เวลา ระบายความร้อน ดูด ออกมันจะดีกว่า หรือ ป่าว คับเพราะสวนไหญท่าระบายความร้อนเค้าจะ ดูด ออก แต่ ท่า เป็นความเย็น เค้าจะไช่ เป่าผ่าน รั้งผึ่ง อ่าท่าใครรู้เรืองนี่ ช่วยตอบที่นะคับผม ขอบคุนคับ พี่เก่ง มากๆ เลย คับผม เอาไวท่าผมทําแบบที่ผมวางเอาไวเสร็จจะลองถ่ายรูปมาลงไห้ดูเล่นนะคับผม

Comment

• เจ๋งมากเลยครับอ่านเรื่องของท่านอย่างกับอ่านนิยาย 555+

Comment

• คาดว่า..ตอนนี้เจ้าของกระทู้ คงทำโปรเจคน้องหมวยอย่างที่ใครๆเค้าว่า.. ไม่แน่ตอนนี้..อาจจะได้ชุดน้ำชุดเล็กๆ ออกมาแล้วสักชุด... หลังจากปั๊มน้ำมานาน.. เท่าที่ดูเวลา คงยุ่งหนัก..เพราะชุดน้ำชุดเล็กๆที่ได้มาจากโปรเจคน้องหมวย.. คงเข้าโรงเีรียนแล้ว ^-^

Comment

• ตั้งแต่2007 *0*

Comment

• หลาย ปี ผ่านไป สงสัยจะพังไปแล้ว ...

Comment

• เป็นบุญตาที่ได้อ่านครับ

Comment

• ผมกำลังอัพรูปซ่อมให้นะครับ เสร็จแล้วจะมาต่อล่ะ หายไปครึ่งทศวรรษ ยังมีชีวิตอยู่ครับ แต่เรื่องมันยาว

เริ่มแรกต้องต่อว่าสมาชิกบางท่านก่อนเลยครับ ที่ยุให้ผมไปเขียนหนังสือขาย คือผมไปทำจริงๆน่ะครับ ถึงได้หายไป ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

ไม่น่าเชื่อแรงยุเล๊ยยยยย

Comment

• หลังจากผมทำชุดหม้อน้ำเสร็จ ก็บังเอิญเกิดเรื่องครับ คอมเดี้ยงเสียเฉยๆ ผมตรวจสอบเท่าที่มีความรู้ก็หาสาเหตุไม่พบ เลยยกมันไปรา้นที่ซื้อมา ช่างเขาหาอยู่นาน สุดท้ายถอดเมนบอร์ดออกมา ถอดซีพียู เอาซีพียูไปลองกับเครื่องอื่น มันก็ทำงานดี ช่างถึงกับต้องเอาไฟมาส่องที่เมนบอร์ด ก่อนจะบอกว่า เข็มซีพียูล้ม

เลยต้องส่งเมนบอร์ดไปซ่อม พักงานทดลองไปพักหนึ่ง แล้วงานก็เข้า มีอะไรต้องทำวุ่นวายไปหมด ทั้งเรื่องเขียนหนังสือและทำเวบไซด์ ผมเจียดเวลามาทำโปรเจคนี้ต่อ โดยเริ่มคิดจะทำวอร์เตอร์บลอค ไปหาซื้อแผ่นทองแดงมาเรียบร้อย ลงมือตัดๆไชๆออกแบบมัน แล้วก็มาสะดุดตรงที่ว่า หากจะทำวอร์เตอร์บลอกคงจะต้องมีเครื่อง CNC สักเครื่อง

จริงๆแล้วผมไม่ทราบมาก่อนเลยว่า CNC นั้นมันทำงานอย่างไร รู้เพียงว่าอยากให้มันกัดโลหะเป็นรูปอะไร ก็ออกแบบในคอมพิวเตอร์ แล้วคอมพิวเตอร์ก็จะสั่งงานกัดโลหะออกมาได้ราวกับเนรมิต

ผมจึงเก็บแผ่นทองแดงเอาไว้ก่อน แล้วลงมือลุยทำ CNC ด้วยความรู้เท่ากับศูนย์ และทำงานบนโนตบุ๊คไปพลางๆ ยกระบบน้ำเก็บใส่ลังเอาไว้

ระหว่างนั้นมีสารพัดเหตุการณ์บ้านเมืองซึ่งท่านๆก็คงทราบ แล้วผมก็ต้องย้ายบ้าน มีน้ำท่วม จนถึงวันนี้ผมพอจะมีเวลาและคิดจะกลับมาลุยโปรเจคของผมต่อ หลายสิ่งหลายอย่างหายสาปสูญและพังไป แต่เครื่องคอมตัวที่ใช้ทดสอบยังคงอยู่ ด้วยซีพียูเจ้าปัญหาตัวเก่า หม้อน้ำซึ่งทำเสร็จแล้วทดสอบไปได้ไม่นานก็เก็บลงลัง ยังคงอยู่ครับ

ในระยะที่ผมหายไปเป็นเวลานานนี้ เรื่องราวของระบบน้ำยังคงวนเวียนอยุ่ในสมอง ทุกครั้งที่มีเวลาว่าง ก็ยังนั่งคิดและคิด ผมมารู้เอาทีหลังว่า ผมเข้าใจผิดอย่างมหาศาลเรื่องอุณหภูมิของซีพียู วอร์เตอร์บลอกที่ผมสร้า้งอย่างชุ่ยๆด้วยฮีตซิ้งค์ของ P4 และสามารถทำอุณหภูมิได้ที่ 62 องศาเซลเซียส ความจริงแล้วมันใช้ได้

ถ้าปรับปรุงบนพื้นฐานของมัน มันจะเป็นวอร์เตอร์บลอกที่ดีมากตัวหนึ่งทีเดียว ด้วยมันมีอุปกรณ์ยึดกับเมนบอร์ดที่ออกแบบมาดี มีหน้าสัมผัสกับตัวถังซีพียูที่ดี เพียงแต่วันนั้นผมตกผลึกความคิดช้าไปสักหน่อย

โครงการต่อไปคือ กลับไปทำวอร์เตอร์บลอกดีๆก่อน ยุคนี้ P4 ที่ผมใ้ช้มันล้าสมัยสุดๆ แต่เครื่องมันยังทำงานครับ ทำงานได้ดีด้วย และมันน่าจะทำไปได้อีกหลายสิบปี แต่อย่างไรก็ตามไม่ว่าคอมพิวเตอร์จะรุดหน้าไปสักแค่ไหน ความร้อนของมันยังคงอยู่ ราวกับพลังที่อยู่คู่กับเจได

ก่อนจะก้าวไปถึงโปรเจคที่คิดว่าจะเป็นสุดท้าย น่าจะเวิร์คและง่าย ทำเองได้ที่บ้าน พึ่งช่างข้างบ้านบ้างเล็กน้อย ผมจะนำผลงานการทดสอบและสรา้ง CNC แบบลูกทุ่ง มาให้ชมกันก่อนนะครับ แฟนนานุแฟนที่ยังคงติดตามกระทู้นี้อยู่ ผมขอขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง และจะค่อยๆทยอยนำเสนอผลงานต่อไปครับ

ปล. ท่านที่เป็นห่วงหมวยน้อย และสงสัยว่าหมวยน้อยไปไหน ท่านก็สงสัยเหมือนผมนั่นแหละครับ เพราะร้า้นของหมวยน้อยยังคงอยู่ในส่วนของมอลล์ขายอุปกรณ์สัตว์เลี้ยงในห้างใหญ่แถวรามคำแหง แต่ผมไม่พบหมวยน้อยอีกเลย แม้จะวนเวียนไปอีกหลายหน ราวกับวาสนาของเราขาดกันแต่เพียงเท่านั้น ก็คงต้องรอชาติหน้า บางทีพรหมลิขิตอาจจะพาให้เรามาพบกันก็เป็นได้

Comment

• โอ้วว กลับมาแว้วว

Comment

• ว้าวๆ ลุยเลยพี่ ผมเอาใจช่วย รอดูครับ

Comment

Working...
                                X