Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมด้วยครับ ด่วนมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมด้วยครับ ด่วนมาก

ช่วยผมหาค่า R ด้วยครับ จ่ายไฟ 50 V LED กินกระแส 5 มิลลิแอมป์ LED กินไฟ 2 V
    หาค่า R1 R2 R3 R4 ไม่ช่าย RT นะครับ ให้หาค่า R 4 ตัว ให้ LED มันติด
    ขอบคุณครับ

Last edited by AMDKiller; 10 Sep 2007, 14:33:21.

ดันไป รอท่าต่อไป

Comment

เหอๆ เข้าหม้อนานแล้วด้วย

หาค่า RT เหรอ

R = E/I

R1 = E/I1+I2+I3
      แทนค่าในสูตร
      R1 = 50/0.05+0.05+0.05

R1 = 50/0.15

R1 = 333.33 โอห์ม

ตัวต่อไปหาเอาเน้อ

ปล. กระแสตกคร่อมเป็นมิลลิแอมป์ ก็แปลงเป็น แอมป์ก่อนนะ

ปล.2 เสียวพลาดอิ๋บอ๋ายยยยยยยย เอิ๊กกกกกก
      Last edited by pann; 9 Sep 2007, 20:14:48.

Comment

เอ๊าเวง จริงๆด้วย

กินกระแส 2 V 5 mA ได้จั๋งได๋น้อง

มันต้อง 2.5 mA ดิ

งั้น กระแส( I ) ก็เป็น 2.5+2.5+2.5 จิ

แก้เอาเน้อ ขี้เกียจไปแก้

Comment

ส่งคืนคุณครูหมดแล้ว จำไม่ได้

Comment

เห็น ลายเซ็นกับ avatar ของท่าน camera
            คิดได้ไงท่าน หัวเราะ จนท้องแข็ง เลย
            Originally posted by camera View Post
            ส่งคืนคุณครูหมดแล้ว จำไม่ได้

Comment

5 mA = 0.005 A ไม่ใช่เหรอออ 5x10^-3
              Last edited by Drunkman; 10 Sep 2007, 05:40:34.

Comment

Originally posted by Drunkman View Post
                5 mA = 0.005 A ไม่ใช่เหรอออ 5x10^-3
                ถูกครับ ผมพลาดเอง อิอิ เมื่อวานรีบไปหน่อย

1 A = 1000 mA

แต่โจทย์ที่ให้มามันแปลกแต่แรกแล้วครับ

LED กินกระแส 2 โวล์ท(<----- นี่แหละแปลก) 5 mA

Comment

โดยประมาณ 3.3kโอห์มครับ แดง แดง แดง ทอง

ลืมไปเลยนะนี่

Comment

Originally posted by pann View Post
                    ถูกครับ ผมพลาดเอง อิอิ เมื่อวานรีบไปหน่อย

1 A = 1000 mA

แต่โจทย์ที่ให้มามันแปลกแต่แรกแล้วครับ

LED กินกระแส 2 โวล์ท(<----- นี่แหละแปลก) 5 mA
                    ไม่ได้หา RT นะครับ ให้หาค่า R 4 ตัว ให้ LED มันติด LED กินไฟ 2 V กินกระแส 5 มิลลิแอมป์

Comment

Originally posted by AMDKiller View Post
                      ไม่ได้หา RT นะครับ ให้หาค่า R 4 ตัว ให้ LED มันติด LED กินไฟ 2 V กินกระแส 5 มิลลิแอมป์

อ่าา แก้โจทย์แล้ว ตอนแรกท่านบอกว่า กินกระแส

2 V เราก็ งง ว่ากระแสมีหน่วยเปง โวล์ท ตั้งแต่เมื่อไหร่

งั้นก็เอาใหม่

R1 = E1+E2+E3/I1+I2+I3

R1 = 2*3/0.005*3

R1 = 6/0.015

R1 = 400 โอห์ม

R2 นี่เริ่มยาก

สูตรน่าจะแบบนี้

R2-R1(400) = E1(2 V.) + E2(2 V.)/I1+I2( เพราะเหลือ LED 2 ตัว)

R2=(4/0.01)+400(ย้ายข้าง R1มา จากลบก็เป็นบวก)

R2= 800 โอห์ม

2 ตัวหาเอาเน้อ R4 ไม่มีโหลดแล้วนะดูดีๆ

ปล. พี่น้องแม้วว ใครยังเรียนอยู่รึว่าจบมาอุ่นๆก็ช่วยกันด้วยเน้อ ลืมหมดแย้วว

Comment

เอ้ิิออ...คือว่า คุณน้อง ครับ ตกลงว่ามันกินกระแสเท่าไหร่เนี้ย

5 รึว่า 50 mA ใน PM ทำไมเป็น 50 ล่ะ

ตกลงว่าแปลงหน่วยเอาละกันครับ อิอิ

Comment

3.3k 5k 10k 20k ตามลำดับครับ ถ้าผิดขอโทษด้วยจริงๆ(ปวส.คอม อ่านะ)

ปล. พี่น้องแม้วว ใครยังเรียนอยู่รึว่าจบมาอุ่นๆก็ช่วยกันด้วยเน้อ ลืมหมดแย้วว
                          จบจากที่ไหนครับ สำเนียงคุ้นๆ อิๆๆ เผื่อคนรุจัก

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                            3.3k 5k 10k 20k ตามลำดับครับ ถ้าผิดขอโทษด้วยจริงๆ(ปวส.คอม อ่านะ)

จบจากที่ไหนครับ สำเนียงคุ้นๆ อิๆๆ เผื่อคนรุจัก
                            วิทยาลัยเทคนิคแห่งหนึ่งในแดนที่ราบสูงตอนเหนือครับ อิอิ
                            (ไม่กล้าบอกโต้งๆครับ เนี้ยถ้าโจทย์ข้อนี้ผิดก็ เสียหายถึงสถาบันเลย เอิ๊ก)

Comment

Originally posted by pann View Post
                              วิทยาลัยเทคนิคแห่งหนึ่งในแดนที่ราบสูงตอนเหนือครับ อิอิ
                              (ไม่กล้าบอกโต้งๆครับ เนี้ยถ้าโจทย์ข้อนี้ผิดก็ เสียหายถึงสถาบันเลย เอิ๊ก)
                              โอ้ว สุยไปหนอยนึง ผมก็เทคนิค แต่ตอนใต้ อิๆๆ
                              ว่าแต่ว่า โจทย์ข้อนี้จะมีเฉลยมาบอกมั้ยเนี่ย

Comment

Working...
                              X