overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: สเปคนี้ ใช้ Enermax 460W เปิดไม่ติด เป็นที่ PSU หรือเปล่า พนักงานร้าน Jib บอกใช้ได้

OverclockZone Member babyInnocence's Avatar
    ตาดูดาว เท้าติดดิน

Default สเปคนี้ ใช้ Enermax 460W เปิดไม่ติด เป็นที่ PSU หรือเปล่า พนักงานร้าน Jib บอกใช้ได้

E6850
    P35C-DSR3R
    XFX8800GTS 320
    XMS2 DDR2 800 2x1GB
    HDD1 DVD1
    LCD19"

Enermax EG465P-VE (FMA) 460W

================================
    เป็นเครื่องเพื่อนผมนะครับ

เล่นได้ประมาณ 5-6 วัน
    พอถึงวัน d-day เพิ่งจะเปิดเครื่องเล่นเกมได้ 5 นาที อยู่ๆ เครื่องก็ดับไปเฉยๆ
    แล้วก็เปิดไม่ติดอีกเลย ก่อนหน้านั้นไม่มีไฟตกไฟดับใดๆเลยนา
    ให้เพื่อนทดลอง ถอดอุปกรณ์ทุกชิ้นแล้วประกอบใหม่ เช็คทีละชิ้น ก็ไม่ติดครับผม
    (พอดีผมอยู่คนละที่ ฟังจากโทรศัพท์เอานะครับ แล้วก็ไม่มีอุปกรณ์เช็คให้ เลยไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรแน่)
    แต่คงยกไปที่ร้านเร็วๆนี้

น่าจะเป็นที่ PSU ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ

เรื่องมันเป็นยังงี้ครับ เพื่อนผมจะซื้อคอม ก็เลยมาถามว่าซื้อไรดี ผมก็แนะๆไป

แต่ที่แนะนำไป ผมแนะนำ ASUS A-55GA 550W หรือ Enermax ELT500AWT 500W "Liberty" เป็นอย่างต่ำ

แต่พนักงานขายร้าน Jib Zeer ชั้น 2 ร้านหน้าสุด มันบอกว่า
    "น้อง PSU ASUS หมด เอาตัวนี้แทน Enermax 460W (EG465P-VE FMA) ดีเหมือนกัน ไฟพอ ของดี เชื่อพี่เถอะน้อง ลองมาแล้ว"

ถ้าเป็นที่ PSU ไฟไม่พอจริงๆเนี่ย ...........
    ก็คงไม่อยากว่าอะไรเค้าหลอกครับ เพราะเป็นแบบนี้ไงเค้าถึงเป็นพนักงานขาย ไม่งั้นคงทำงานดีๆกว่านี้ไปแล้วอะนะ ว่าอะไรไปก็เท่านั้น

แต่ที่ฮาที่สุด เพื่อนเล่าให้ฟังบอกว่า ไปถามหา XFX8800GTSXXX(ผมแนะนำรุ่นนี้ไป) พนักงานบอกว่า "มีครับ" พอจะซื้อเอาของมาให้ดู "มันไม่ใช่นะกิฟ อันนี้มันตัวธรรมดา" ไปๆมาๆ บอกว่า "ไม่มี ต้องสั่ง รอ3วัน ราคาเท่าตัว XFX8800GTS ธรรมดา"

ผมอยากจะสั่งจริงๆ แต่ก็รู้ว่าคงไม่ใช่แล้วหล่ะ ราคา XXX จะเท่ากับธรรมดา
    ก็น่อ ถึงเป็นพนักงานขายไง

ก็ไม่ได้อยากจะว่าอะไรมากมายหลอกครับ เพราะเค้าคงไม่รู้จริงๆ แต่คนที่เสียหายอะ คือเพื่อนผม
    เพื่อนผมเจ็บ ผมก็เจ็บ แล้วก็เสียใจที่ผมไม่ได้ไปซื้อด้วย

เลยอยากจะถามอะครับ เพราะผมก็อยากจะรู้ว่า EG465P-VE (FMA) 460W ตัวนี้มันเล่น 8800GTS 320 ไหวอะเปล่า ส่วนตัว คิดเอาเองว่าไม่ไหว แต่มันก็อาจจะไหวใช่ไหมครับ เพราะเพื่อนอีกคน ใช้ ASUS 550W มันเเล่นได้ไม่มีปัญหาอะครับ ดูจาก +12V จ่าย Amp ใกล้เคียง กับ (FMA) 460W ซึ่ง FMA น้อยกว่าแค่ 1 แต่ +5v เยอะกว่าอยู่ 5 ผมไม่เคยใช้ เลยไม่รู้
    ใครเคยลองบอกหน่อยงับ

ไม่แน่ใจนะ แต่เคยอ่านเจอใน นี้แหละ มีคนบอกว่า ไหว แต่ว่า นานมาแล้ว

ส่วนตัวผมไม่เคยใช้ เลยไม่รู้ครับ รอท่านต่อไปครับ

OverclockZone Member sc's Avatar

EG465P-VE (FMA) 460Wเอาอยู่ครับเคยลองใช้ไม่มีปัญหาครับ

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

น่าจะไหวนะครับ 8800GTS แต่ถ้าของเยอะๆก็ไม่แน่

OverclockZone Member armyman's Avatar
    ริมคูเมืองโคราช

น่าจะไหวนะครับ....ไม่ลองเครม psu หรือไม่ก้ยกเครื่องไปลองที่ร้านเค้าเลย...

OverclockZone Member

ผมว่าพอเวลาเล่น FULL โหลด มันจ่ายไม่ไหว มันจะดับอนาจตอนเล่นเกมส์เนี้ยและ อาจจะทำให้ฟิวของ PSU ขาดได้ ควรลองเอาไปเครมครับ แต่ผมว่าเอาไม่อยู่หรอกอย่างน้อยๆ 500W แน่นอน

ไหวนะครับ e6850 กินไฟเท่า e6750 ผมใช้กับ galazy 8800gts มันไม่มีปัญหาอะไร น่าจะเกิดจากเผอิญ psu ตัวที่ซื้อมาบกพร่องเอง ถ้าโหลดมันเกินจริงๆ มันจะมี overload ตัด ถอดปลั๊กรอสักพักก็ใช้ได้ เอาตัวนี้ไปเครมครับ

OverclockZone Member belt001's Avatar

ดูๆแล้ว ไหวนะ ไม่น่าที่จะมีปัญหาอะไรเลยนะครับ

OverclockZone Member Scarlet_Zero's Avatar

ผมเองก็ใช้อยู่นะ 460 ก็ราบเรียบดี มะมีปัญหา นะครับ

OverclockZone Member Poomsan's Avatar
    computer&Internet

E6420 กินไฟเยอะกว่าอีก ผมยังไหวเลย อุปกรณ์ ก็เยอะกว่าท่าน เล่นเกมส์ไหน รีกุให้ถีบเลย

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

ยืนยัน นอนยัน อีกเสียงว่า "ไหว" สเปกตามลายเซ็นต์ ผมเคยลองเอา 8800GTS มาขับ + HD เพิ่มอีก 2 (เป็น5) แล้วเทสทั้งโปรแกรมและเล่นเกมส์หนักๆแล้วก็ยังไหว

ในกระทู้ผม มีท่านนึงเล่น 8800 เหมือนกัน เค้าใช้แค่ Delux ยังเอาอยู่เล้ย......

ไม่ OC พอแน่ ๆ เลย แต่อาจเป็นว่า การ์ดจอ ช๊อตรึเปล่าคะ ไม่ก็ร้อนคะ

ไหวครับๆ ผมใช้ cpu E6320 กับ XFX8800GTS อยู่ clock ด้วยแต่ไม่เยอะนะรับจาก 1.86 มาเป็น 2.52 เอง ก็ยังเปิดติดใช้ได้ดีนะครับ M/B ผมก็ ASUS P5K DULUXE WIFI ก็ใช้ได้นะครับ

ไหวครับๆ ผมใช้ cpu E6320 กับ XFX8800GTS อยู่ clock ด้วยแต่ไม่เยอะนะครับจาก 1.86 มาเป็น 2.52 เอง ก็ยังเปิดติดใช้ได้ดีนะครับ M/B ผมก็ ASUS P5K DULUXE WIFI ก็ใช้ได้นะครับ

พอดีนึกว่ามันยังไม่ขึ้น ^^

ลืมถามพัดลมกี่ตัวคะนั่น ของเรามี 8 ตัว อิอิ

น่าจะพอนะครับ power มันมีปัญหารึเปล่าอ่ะครับ แล้วก็พนักงานขายไม่ได้เป็นแบบนั้นทุกคนนะครับ ผมล่ะคนนึง หุหุ

Bookmarks

Bookmarks