Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถาม AMD 4000x2 คล็อกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถาม AMD 4000x2 คล็อกครับ

หลังจากเป็นสมาชิกAMDเข้าเส้นมานาน ไม่ค่อยได้โพสเท่าไหร่
    เพราะความรู้น้อยมีแต่ตามอ่านของคนอื่นจนมาถึงวันนี้คิดว่าต้องถามละ เรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้XP2500 จับคู่กะECSที่เฟสไบออสใหม่อยู่
    +FX5200 ram128 +512 ddr1
    คิดว่าแรงพอใช้ แต่พอมาเจอหลายๆคนพูดถึงแต่AMDx2 เลยขายกะอัพใหม่ เลยไปสอย AMD4000x2มา
    (คิดว่าตัวนี้จุดคุ้มค่าเงินต่อบัสและความเร็วที่สุด)
    +บอร์ด ECS Geforce6100SM-M
    +512 Kingston(667)
    ปัญหาละ
    1.พอผมแชร์แรมไปจอ128 เกิดสดุด เกิดจากแรมน้อยไปป่าว
    2.ชิบVGA ออนบอร์ดร้อนมาก ละจะค้างเลยใครเป็นมั่ง ผมเลย
    เอาพัดลมติดซิ้งมันเลย ก็โอเคดีขึ้น
    3.เดิมๆCPUวิ่ง 2.1G ผมคล็อกได้แค่2.4Gแต่เอาให้ดีก2.35
    ช่วยแน่นำด้วยว่าของผมไปได้เท่าไหร่ และCPUตัวนี้เขาพาไปได้สูงสุดที่เท่าไหร่
    4.ช่วยแนะนำผมทีปรับไรตรงไหน เอาแบบพื้นๆไม่เทพมากมายเข้าใจง่ายๆ

บอร์ด+ซีพียู+แรม =4720 บาท คงไม่แพงนะ

สาเหตูที่ใช้AMD เห็นเขาว่าเพราะหน้าตาดี เกี่ยวป่าว
    พอดีผมคิดว่าผมหน้าตาดีอะ

Last edited by Mr_Ton; 10 Sep 2007, 09:54:40.

เห็นพาหันไปสูงสุดที่ 3.0GHzขึ้นครับ
    ขึ้นอยู่กับแรมและบอร์ดด้วยผมว่าบอร์ดท่านมันตันอ่ะครับ

Comment

หน้าตาดีเหมือนผมเลย

Comment

ตาม rep บนครับ board ยี่ห้อนี้ไม่ต้องไปคล็อกมันหรอกครับ เคยผ่านมือมาบ้าง แต่ก็ปล่อยผ่านไป ใช้เดิม ๆ ก็แรงแล้วครับ (ที่สำคัญหน้าตาดีเห็น ๆ อิอิ) ผมก็ใช้ cpu ตัวนี้อยู่ก็ ok นะ ผมว่าน่าจะเอา Alive มาลากไปให้ทัน 5200+ ก็แหล่มแล้วครับ เสียดาย

Comment

ใช่ Asrock ALiveNF6G - VSTA รึปล่าวครับ แล้วราคาประมานเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by Mr_Ton View Post
            หลังจากเป็นสมาชิกAMDเข้าเส้นมานาน ไม่ค่อยได้โพสเท่าไหร่
            เพราะความรู้น้อยมีแต่ตามอ่านของคนอื่นจนมาถึงวันนี้คิดว่าต้องถามละ เรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้XP2500 จับคู่กะECSที่เฟสไบออสใหม่อยู่
            +FX5200 ram128 +512 ddr1
            คิดว่าแรงพอใช้ แต่พอมาเจอหลายๆคนพูดถึงแต่AMDx2 เลยขายกะอัพใหม่ เลยไปสอย AMD4000x2มา
            (คิดว่าตัวนี้จุดคุ้มค่าเงินต่อบัสและความเร็วที่สุด)
            +บอร์ด ECS Geforce6100SM-M
            +512 Kingston(667)
            ปัญหาละ
            1.พอผมแชร์แรมไปจอ128 เกิดสดุด เกิดจากแรมน้อยไปป่าว
            2.ชิบVGA ออนบอร์ดร้อนมาก ละจะค้างเลยใครเป็นมั่ง ผมเลย
            เอาพัดลมติดซิ้งมันเลย ก็โอเคดีขึ้น
            3.เดิมๆCPUวิ่ง 2.1G ผมคล็อกได้แค่2.4Gแต่เอาให้ดีก2.35
            ช่วยแน่นำด้วยว่าของผมไปได้เท่าไหร่ และCPUตัวนี้เขาพาไปได้สูงสุดที่เท่าไหร่
            4.ช่วยแนะนำผมทีปรับไรตรงไหน เอาแบบพื้นๆไม่เทพมากมายเข้าใจง่ายๆ

บอร์ด+ซีพียู+แรม =4720 บาท คงไม่แพงนะ

สาเหตูที่ใช้AMD เห็นเขาว่าเพราะหน้าตาดี เกี่ยวป่าว
            พอดีผมคิดว่าผมหน้าตาดีอะ

Originally posted by Mr_Ton View Post
            ใช่ Asrock ALiveNF6G - VSTA รึปล่าวครับ แล้วราคาประมานเท่าไหร่ครับ
            - ที่ชิพเซตมันร้อน เนื่องจากคุณใช้การ์ดจอออนบอร์ดเป็นระยะเวลานาน ทางที่ที่ดี ถ้ามีงบ ซื้อแยกดีกว่าครับ
            - แรม 512 ถือว่าน้อยไปหน่อยครับ ซื้อ 512 มาอีกตัวครับ รวมเป็น 1 GB ดีกว่า
            - Asrock ALiveNF6G - VSTA พันทิพย์มีแทบจะทุกร้าน ราคาประมาณ 1950+-50 บาทครับ

Comment

ตามนั้นครับผม

Comment

แรมน้อยแน่ละเพราะมังไป share ให้ vga

Comment

ผมก็เคยใช้ ออน นะ ครับ แต่เป็น m2npv mx ก็โอเคนะ เล่นนี๊ดคาร์บ้อนได้อ่ะแต่ภาพไม่สวยมากเท่าไหร่ ตอนนั้นแรม 1 G แชร์ไป 128 มันก็เริ่มกระตุกคับ เลยกลับมาแชรื 32 เหมือนเดิม ไม่มีปัญหา ผมว่าแชน้อยๆดีกว่านะ เพราะถึงเวลาที่ vga มันต้องการเพิ่ม windows มันจะไปแคลชแรมให้เองนะ แต่ตอนนี้ไม่ใช้ออนบอร์ดแล้ว เงไปซื้อ EAX1600PRO SILENT มา 3350 ก็ด๊นะครับภาพแจ่มดี หรือจะลอง spark 8500 gt extream ก็แรงดีนะ 3400 เอง

Comment

สงสัยต้องหา VGA ซักตัวละ

Comment

เปลี่ยนซิ้งค์ชิปเซตเป็นซิ้งค์หอยทากของ zalman สิครับ ผมมีออนบอร์ดก็ร้อนเอาเรื่องเหมือนกัน

Comment

เปลี่ยนซิ้งค์ชิปเซตเป็นซิ้งค์หอยทากของ zalman สิครับ ผมมีออนบอร์ดก็ร้อนเอาเรื่องเหมือนกัน

Comment

บอร์ดราคาอยู่เเถว2000น่ะ พอกับM2N-MX เเต่ดูว่าน่าเล่นกว่า ปเดินที่ไหนก็เห็นเเต่กล่องM2Nตาลายเลย ก็ว่าจะเปลี่ยนอยู่น่ะครับ เล็งไว้ต้นเดือน2พันกลางๆ วันนี้ไปดูมันลงเเล้วอ่ะ เหลืองบไว้อัดอย่างอื่นอีก

Comment

งึมๆๆ กำลังคิด จะอัดแรม หรือ เพิ่ม VGA ก่อนดี กลัวอัดแรมก่อนละแก้กระตุกไม่หาย
                            ครั้นจะใส่VGA ดีๆซักตัว คนข้างๆบอกงั้นกินแกลบไปก่อน 2 อาทิตย์
                            กำๆๆๆ

Comment

ผมก็กำลังจะเป็น AMD ตัวเต็ม (เต็มตัวคับ) ตอนนี้ยังศึกษาเกี่ยวกับเรื่อง ตัวบอร์ด
                              ASRock ALiveNF6G-VSTA เหมือนกันคับ น่าสนมากเลย ราคาประหยัดด้วยคับ

Comment

Working...
                              X