Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ Sound Blaster Live 5.1 + ลำโพง DVD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ Sound Blaster Live 5.1 + ลำโพง DVD

คือผมได้หน้ามืดตามัวไปซื้อลำโพงของพวกเครื่องเล่น DVD ธรรมดามาครับแล้วก็ซื้อหัวแปลงที่มันเป็น สายสีแดง-ขาวแล้วก็เป็น มินิปลั๊กต่อเข้า ซาวน์การ์ด ต่อตามคู่มือมันไม่ออกน่ะครับออกก็ผิดไปหมดเข้าไปตรง test hardware น่ะครับ คราวนี้ผมเลยต่อเองแล้วลอง test ดู ปรากฎว่าออกหมด แต่ฟเวลาดูหนังฟังเพลงจริงๆตัวกลางมันไม่ออกครับ T_T ทำยังไงดี เวลาเล่น Power DVD เลือกแบบ 5.1 channel เสียงหายไปเลยต้องเลือก Headphone กับ 2speakers ครับถึงจะออก(สี่ตัวรวมซับออกหมดน่ะครับเหลือตัวกลาง) ผมเลยลองเล่นเกมส์ Band of Brother มันก็ไม่ออกครับ ใครพอมีประสบการณ์ช่วยผมทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

รูปจำลองครับ
    (รูเสียบหลังลำโพง)

O O อันนี้เป็น FR FL
    O O อันนี้เป็น RR RL
    O O อันนี้เป็น SW C

ลำโพงนี่มันรับสัญญานไปแสดงผลอย่างเดียวครับ เป็นอุปกรณ์ประเภทเดียวกับหลักการของมอนิเตอร์ ถ้ามันไม่ได้เสียได้พัง เสียบสายถูกต้อง อย่างไรเสียมันก็น่าจะมีเสียงออกมา

- ฟังเพลงสเตอริโอ ดูหนังธรรมดา ไม่ใช่ DTS หรือ ระบบ 5.1 ก็ ออกเฉพาะ หน้่าซ้าย-ขวา กับซัพวูฟเฟอร์ครับ

ตรวจดูว่าสายชัวร์หรือเปล่าครับ ซาวน์การ์ด ซอฟแวร์เป็นอย่างไรครับ อาจจะข้ามอะไรไปหรือเปล่า

รูปจำลองครับ
    (รูเสียบหลังลำโพง)

O O อันนี้เป็น FR หน้าขวา, FL หน้าซ้าย
    O O อันนี้เป็น RR ข้างขวา, RL ข้างซ
    O O อันนี้เป็น SW ซัพวูฟเฟอร์ C กลาง

Comment

ผมเคแล้วไม่น่ามีอะไรผิดพลาดน่ะครับเพราะถ้าเสียบตามคู่มือของ creative มันจะออกมั่วไปหมดเลยสุ่มเอาเวลา Test กลางก็ออกแต่เวลาดูหนังที่เป็นระบบ 5.1Surround กลางมันไม่ออกครับ เลือกตรง Power DVD เงียบฉี่เลย

Comment

ปรับในวินโด้ หรือใน sound card ให้เป็น 5.1 ยังอ่ะครับ

test ดู ปรากฎว่าออกหมด แต่ดูหนังเล่นเกมส์ไม่ออกเหรอ

ต้องดูน่ะครับ ว่า เลือกปรับในโปรแกรมหรือเกมส์ ถูกเป่า

แล้วก็ เลือกmode ใน power ถูกรึเป่า

ความจิงแล้ว ลำโพง 5.1 ของอะไรก็ต่อได้ครับ ไม่เกี่ยวกะไปซื้อลำโพงของพวกเครื่องเล่น DVD หลอก

หรือไม่ก็ สุดท้ายเลย ถ้า เซทถูกหมดแล้ว ยังไม่ออก ก็คงสงสัยว่า ลำโพง 5.1หลอกๆครับ

Comment

Working...
        X