Announcement

Collapse
No announcement yet.

Duo Core 2.8 กับ Core 2 e6300 ตัวไหนแรง+ไปได้ไกลกว่า ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Duo Core 2.8 กับ Core 2 e6300 ตัวไหนแรง+ไปได้ไกลกว่า ?

กำลังตัดสินใจอยู่คับ เพราะเห็นว่าตอนนี้ Core 2 มาแรงมากแล้วแรงกว่าทุกตัวเลย แล้ว e6300 รุ่นตําสุด
    แต่ผมก็เคยอ่านบทความ บอกว่า e6300-6400 มี L2-Cache 2 MB แต่ e6600-6700 มี 4 MB เลย
    ผมก็ไม่เข้าใจความหมายของ L2-Cache ยังไงก็ช่วยอธิบายให้ทีนะคับ แล้วถ้าผมจะทำคอมฯใหม่ ควรอดใจรอไปใส่ Core 2 ไปเลยดีมั๊ยคับ รอให้ราคามันลงมาก่อน ยังไงก็ขอบคุณมากคับ

เห็นว่า e6300 แรงกว่านะครับ

Comment

e6600 แรงกว่า เยอะ คับ อ้างอิงจาก sisoftware sandra test
      Multi-Media
      intel core 2 duo e6600 2.4 >>>>>Integer 130206 it/s Floating-Point>>70197it/s
      intel core Duo T3000 2.5>>>>>>Integer 38797 it/s Floating-Point>>52266it/s

คะแนน มัน***งกันเยอะ คับ

Comment

ความเร็วหน่วยเป็น G DUOCOR น่าจะเยอะกว่าครับ แต่ถ้าใช้งานจิงๆๆ E6300 แรงกว่าเยอะครับ ใหม่กว่า L2 เยอะกว่า เย็นกว่า บัสสูงกว่า

Comment

อืม....ปวดหัวเลยแฮะ เลือก คอมใหม่ที - -''
          แล้วอนาคต Pen.D ถ้าซื้อตอนนี้นะคุ้มั๊ยคับ ผมก็อยากได้ Core 2 ไปเลยเหมือนกัน แต่อยากให้ราคามันลงมากว่านี้ก่อนอะ
          แล้วเห็น e6300 กับ e6600 ทำงานต่างกันเยอะมั๊ยคับ ผมก็กะว่าไว้แค่รองรับเกมสเป๊คสูงๆได้เท่านั้น
          แล้วที่บอก e6300 กับ e6400 นั้น e6300 ไม่ใช้ของ conroe แต่ตั้งแต่ e6400 ขึ้นไปนั้นใช้ นี้จริงมั๊ยคับ
          Last edited by Fon589; 25 Oct 2006, 22:17:10.

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
            อืม....ปวดหัวเลยแฮะ เลือก คอมใหม่ที - -''
            แล้วอนาคต Pen.D ถ้าซื้อตอนนี้นะคุ้มั๊ยคับ ผมก็อยากได้ Core 2 ไปเลยเหมือนกัน แต่อยากให้ราคามันลงมากว่านี้ก่อนอะ
            ถ้าจะออกแนวนั้นผมว่าไปamd ดีกว่าครับ แรงกว่าเย็นกว่าด้วย

Comment

Originally posted by yenmanovic View Post
              ถ้าจะออกแนวนั้นผมว่าไปamd ดีกว่าครับ แรงกว่าเย็นกว่าด้วย
              ก็อยากดู AMD เหมือนกันหน่ะคับ แต่พอดีผมไม่เคยเล่น AMD มาเหมือนกัน แต่คำนวณราคามันก็ถูกกว่า Core 2 พอสมควรเหมือนกัน ถ้าที่ผมดูๆก็ Athlon X2 3800+ แต่ผมก็อยากทราบว่าต่างกับ Athlon X2 3600+
              พอสมควรรึเปล่า จะได้ประหยัดงบไปด้วยคับ แล้วเห็นถ้าใช้ ก็ใส่บอร์ด SLi ได้ก็ดีพอสมควรเหมือนกัน ยังไงก็แนะนำ spec ให้ดูก็ดีคับ

Comment

เล่น x2 3600ไปเลยคับ ผิดกันมะมากหรอก ส่วนบอร์ดนี่แนะนำมะถูกอะ เพราะ asus ผมได้ยินมา(เคยถามร้านด้วย)ว่าวิ่งแรมที่ddr800 มะได้ แต่ M2N4-SLi นี่ไม่รู้ ต้องสอบถามเองอะคับ

Comment

รู้สึกบอร์ด SLi นี้ใส่การ์ดจอพ่วง 2 ตัวได้ด้วยใช้มั๊ยคับ แล้วเฉพาะบอร์ดที่เป็นแบบนี้มีแต่ AMD หรอ

Comment

Originally posted by Fon589 View Post
                    รู้สึกบอร์ด SLi นี้ใส่การ์ดจอพ่วง 2 ตัวได้ด้วยใช้มั๊ยคับ แล้วเฉพาะบอร์ดที่เป็นแบบนี้มีแต่ AMD หรอ
                    อินเทลก็มีครับ

Comment

วินาทีนี้ Core 2 เอาไปกินหมดเลยครับ ^^

Comment

ใช่เลยครับ

Comment

ถ้ารอราคารุ่นต่ำสุด....
                          รอ E4300 ต้นปีมาครับ
                          แต่ไม่รู้ราคาเปิดเท่าไร....

Comment

Intel CPU Core 2 Duo E6300 1.86 GHz 7450บาท

E6300 ดีกว่าราคาถูกกว่าตอน Pentium D เปิดตัวอีก แต่ราคามันจะไปต่างกันตรงเมนบอร์ด
                            Last edited by Trojan; 26 Oct 2006, 21:53:12.

Comment

ถ้าจำไม่ผิดนะ เคยอ่านบทความเมื่อนานมาแล้วก่อนที่จะซื้อ e6300

x2 3600+ น่าเล่นสำหรับคนงบน้อย Oc เต็มที่ ได้ต่ำกว่า x2 5000+ นิดหน่อย แต่เทียบกับ E6300 ไม่ได้เลย ยกเว้นเรื่องราคา

E6300 ถ้าได้ บอร์ดกับแรมดีๆ ลากได้ไกล และเทียบความคุ้มค่าเงินกับ E6400 ขึ้นไป มันก็เพียงพอสำหรับอนาคต Vista แน่ๆ หรือ รอได้ ก็น่าจะรอต้นปีหน้าที่จะมีซีพียูรุ่นใหม่ราคาถูกลงอีกพอสมควร

ผิดถูกขออภัยนะครับ ไม่ได้หาข้อมูลเพิ่มเติม

Comment

Working...
                              X