Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะถามว่า คลิ๊กขวาแล้วไม่มี Sharing จะทำให้มีได้ไงครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะถามว่า คลิ๊กขวาแล้วไม่มี Sharing จะทำให้มีได้ไงครับ..

วินโดว์ ME นะครับ คลิ๊กขวาที่ โฟล์เดอร์หรือไดรว์จะไม่มีคำสั่ง Sharing ให้ใช้ ตอนนี้จะแชร์ ไดรว์ โฟล์เดอร์ หรือปริ๊นเตอร์ไม้ได้ครับ.. ขอบคุณๆ นะครับ..

ใครบอกได้มั๊ยครับ..

Comment

หลังๆ มานี่บอร์ดเข้าไม่ได้บ่อยๆ หรือว่าเป็นที่เซิรฟ์เวอร์ งง

------------------------

เข้าเรื่องละกัน ไม่มีใครตอบ ผมจะลองตอบดู

ระบบปกติจะแชร์กันได้ดี ใน win-ME ไม่รู้ว่าใช้คำสั่งเเหมือนกันหรือเปล่านะ ผมเอา XP มาเป็นตัวอย่างแล้วกันครับ ขอโทษเพราะไม่ได้ใช้แล้วก็ลืมๆกันไป แต่ส่วนมากก็จะเหมือนกันครับ

1. ไปที่ Start >> Run >> msconfig >> ok ตรวจดูว่าแถวๆที่เกี่ยวกับเนตเวิร์กว่ามีอะไรโดนติกออกหรือไม่ เพราะปัจจุบันมีการใช้ไฟล์ แก้คอนฟิกไม่ว่าโดยโปรแกรมหรือสั่งรันคำสั่งโดยตรง บางทีเข้าไปเอาไฟล์พวกนี้ออกไป เมื่อจะเรียกกลับมาใช้งาน เลยหาไม่เจอ ด้วยความสะดวกด่วนได้กันนั่นเอง เชคตรงนี้ก่อนนะครับเพราะเจอบ่อยๆ แชร์เนตได้ แต่ไม่มีคำสั่งแชร์ไฟล์ หรือไดร์ฟ ปรินเทอร์กันได้ (กรณีนี้คือเคยแชร์กันมองหากันได้ในวงแลนแล้ว อยู่ๆ ก็ทำไม่ได้ครับ) ถ้าไม่มั่นใจก็ติก Enable ทุกตัวเลย จบ แล้วรีสตาร์ด
      Last edited by O-Man; 25 Oct 2006, 20:53:47.

Comment

2. กรณีที่ยังไม่เคยเซตกันหากันในแลนก็ไปที่ Start >> Control Panel >> Network Connections ไปตามภาพว่า File and Printer Sharing For Microsoft Network มีอยู่หรือหรือเปล่า ปกติก็จะมีอยู่แล้ว ถ้าไม่มีก็ คลิกปุ่ม Install ข้างล่าง ใส่เข้าไปครับ
        Last edited by O-Man; 25 Oct 2006, 21:05:43.

Comment

3. อีกขั้นตอนก็คือเซตให้เข้าเวิร์กกรุ๊ปกันครับ ไปที่ Start >> Control Panel >> Network Connections ทำตามรูปนะครับ
          Last edited by O-Man; 25 Oct 2006, 21:15:02.

Comment

ต่อ..... ข้างล่างขั้นตอนเอาแบบต่อแลน โดยผ่านฮับ แล้วก็ อินเทอร์เนตผ่านเราเตอร์มาที่ฮับนะครับ

ถ้าต้อแบบอื่น ก็อ่านข้อความที่หน้า Select Connection Method.. กับหน้าถัดไปให้ตรงกับระบบที่ท่านใช้ครับ นอกนั้นเหมือนกัน
            Last edited by O-Man; 25 Oct 2006, 21:25:30.

Comment

ต่อ .... ที่ต้อง โพสต์หลายๆ ทีเพราะ เวบบอร์ด ชอบสลับภาพอยู่เรื่อยเลย

Comment

ขอบคุณนะครับ ท่าน O-Man เดี่ยวจะลองไล่ดู ปัญหาที่เกิดขึ้นคือมี วินME ประมาณ 6เครื่องทุกเครื่องใช้เน็ตได้ ตั้งค่า IP ไล่กันไป 192.168.1.2-7 และก่อนหน้าผมเอาเครื่อง ME เครื่องหนึ่ง มาต่อในระบบแลน กับเครื่องที่เป็น XP และสามารถไปเอาไฟล์ข้อมูลจากเครื่องXP อื่นๆที่แชร์ไว้ได้ แต่ตัว ME จะไม่สามารถแชร์ไดรว์หรือโฟล์เดอร์ให้เครื่องอื่นๆ ได้... ครับ
                Last edited by hornetpc719; 25 Oct 2006, 23:59:00.

Comment

ช่วยทีครับผม ยังมะได้เลยคร๊าบบบบ....

Comment

ตกลงนี่ทุกเครื่องมองเห็นกันมั๊ยครับ ทุกเครื่องต้องเซตเข้า Workgroup เดียวกันนะครับ ไม่ทราบทำหรือยัง มองไม่เห็นภาพอะนะ

อยากเห็นภาพสองหน้าข้างล่างของระบบท่าน ว่าไปถึงไหนแล้ว

Comment

ตามรูปนะครับจะเห็นว่าใน My Network Places เครื่องที่เป็นวิน me จะไปดูไฟล์หรือโฟล์เดอร์ของเครื่องที่เป็น xpที่ชื่อ cherryII ได้ แต่พอไปใน My Network Places ในเครื่อง xp จะไม่เห็นเครื่อง me และไม่สามารถไปดูโฟล์เดอร์หรือไดรว์จากเครื่องme ได้เลย เพราะแชร์ไดรว์และโฟล์เดอร์ไม่ได้ และที่รูป me02 ผมคลิ๊กขวาก็จะไม่มีคำสั่ง Sharing เลย จะไม่สามารถทำให้ไดรว์หรือโฟล์เดอร์มีรูปมือเพื่อแสดงว่าได้แชร์ให้เครื่องอื่นในระบบเข้ามาใช้งานได้...

รูปที่ 1 ใน My Network Places ของเครื่องวิน XP ที่ชื่อ cherryII

รูปที่ 2 ใน My Network Places ของเครื่องที่เป็น วิน me

รูปที่ 3 ที่เครื่อง me คลิ๊กขวาไม่มีคำสั่ง sharinr
                      Last edited by hornetpc719; 26 Oct 2006, 10:25:23.

Comment

ได้แล้วคับ ตอนนี้ยังไม่ว่าง เดี่ยวค่ำๆจะกลับมาโพส...ครับ

Comment

กลับมาตอบที่ค้างไว้นะครับ

ขั้นแรกก็เข้าไปที่ My Network Placesดับเบิลคลิ๊กที่ Home Networking Wizard ก็ตามรูปไปเลยนะครับผม..
                          Last edited by hornetpc719; 31 Oct 2006, 00:15:20.

Comment

ต่อนะครับ..

Comment

อันนี้จะตอบ Noก็ได้ ถ้าไม่ต้องการเซ็ทอัพเครื่องอื่นๆ ในระบบด้วยแผ่นดิสนี้ คือถ้าต้องการทำตั้งแต่ขั้นตอนแรกด้วยตนเองกับทุกๆเครื่อง..
                              Last edited by hornetpc719; 31 Oct 2006, 00:13:11.

Comment

Working...
                              X