Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง bus ของ Ram ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง bus ของ Ram ครับ

คือตอนที่ผมซื้อ เขาติดไว้ว่า Ram DDR1 1GB bus 400 แล้วแถมอีกแถว 256

แต่คราวนี้ผมเพิ่งเห็นมันมีโปรแกรม CPU-Z พอเข้าไปเช็คแล้ว
    มันโชว์ว่า

Slot 1
    DDR1
    Module Size 1GB
    Max Bandwidth PC3200 (200 MHz)

Slot2 ก็เช่นเดียวกัน
    DDR1
    Module Size 256 MB
    Max Bandwidth PC2700 (166 MHz)

ตกลง มันควรจะเป็น 400 Mhz หรือ 200 Mhz ครับ เป็นไปได้ว่าโดนร้านมั่ว เปลี่ยนแรมรึเปล่าครับ หรือว่า มันเป็นอันนี้อยู่แล้ว สงสัยจัง

ถ้าเป็นDDR1 แล้วดูในCpu-Zให้เอา2ไป* อย่าง
    บัช 400 ก็เท่ากับ 200*2
    บัช 333 ก็เท่ากับ 166*2

Comment

Originally posted by Editionz View Post
      ถ้าเป็นDDR1 แล้วดูในCpu-Zให้เอา2ไป* อย่าง
      บัช 400 ก็เท่ากับ 200*2
      บัช 333 ก็เท่ากับ 166*2
      เติมเองเหรอคับ หรือมันโชว์ *2 ให้ดูหรือเปล่า

Comment

มันก้อโชว์บัสจริงๆของแรมนะแหละ(200) แต่ DDR= Double Data Rate คือทำงานทั้งขาไปและกลับ
        ฉะนั้นมันก้อจะได้ 200x2=400 ที่เห็นใน cpu-z ให้คูณ 2 เอาเองครับ

Comment

เหอๆ ดับเบิ้ลดาต้าเรท ddr วิ่ง2เท่าครับ 200ก็คือ400

Comment

เหอะๆๆ กรุณาศึกษา Computer Hardware Basic ก่อนดีกว่าครับ จะเป็นประโยชน์แก่ตัวท่านเอง

Comment

ตามข้างบน
              ต้องเอาไป X 2

Comment

ถูกต้องตามที่โปรแกรมบอกแหละครับ DDRต้องเอามา*2เอง

สรุปแก๊สโซฮอร์ผิด

Comment

ปกติดีนี่ครับ ไม่มีปัญหา

Comment

คือว่ามีเรื่องจะบอกว่า เอาแรม 256 ออกเถอะครับ เพราะ bus ไม่เท่ากันถ้าใส่ 2 อันมันจะดึงตัว
                    400 ไปวิ่งที่ 333 ด้วยนะ -.-

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
                      คือว่ามีเรื่องจะบอกว่า เอาแรม 256 ออกเถอะครับ เพราะ bus ไม่เท่ากันถ้าใส่ 2 อันมันจะดึงตัว
                      400 ไปวิ่งที่ 333 ด้วยนะ -.-
                      เห็นด้วยอย่างแรง

Comment

Working...
                      X