Announcement

Collapse
No announcement yet.

จัดสเปกให้ทีครับ35kโดยประมาณเน้นเล่นเกม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จัดสเปกให้ทีครับ35kโดยประมาณเน้นเล่นเกม

อยากถามและช่วยแนะนำทีครับอยากได้คอมพิวเตอร์ใหม่ เน้นเล่นเกมส์ครับ เอาซักไม่เกิน35k นะครับ เลยมานิดหน่อยก็ได้ครับ

1.cpu core2duo e65500 2.33 บัส1333 สมมุติว่าซื้อcpuรุ่นนี้มาแต่ใช้ แรม1gบัส667
    ก็หมายความว่าความเร็วบัสของเครื่องเราแค่667ใช่ไหมครับ หรือว่าความเร็วบัสแรมกับcpuมันคนล่ะอย่างกัน อธิบายทีนะครับ

2.เมนบอร์ดรุ่นไหนก็สามารถใช้การ์ดจอของati ได้ใช่ไหมครับ ถึงแม้ชิพเซตจะเป็นของ
    intel หรือ nForce หรือ ยี่ห้ออื่นๆ

3.ได้ข่าวว่าการ์ดจอ ขอati ภาพสวยกว่า nvidia จิงหรือเปล่าครับ

4.เฟรสเรต ของการ์ดจอคืออะไรครับ ไม่แน่ใจเรียกถูกหรือเปล่า

5.ถ้าอยากใช้การ์ดจอของati จะเอาไว้เล่นเกมส์แนะนำทีครับหรือว่าจะใช้ของnvidia ดีกว่าครับ

6.อยากให้ช่วยจัดสเป็กคอมให้หน่อยครับ ประมาณ35k ขอรวมจอLcd 17" ด้วยนะครับเลยมานิดหน่อยก็ได้ แต่อยากได้cpu core2duo e6550 หรือว่ามันจะเร็วไปเอาไปเพิ่มแรมหรือเพิ่มราคาการ์ดจอก็ช่วยแนะนำที่นะครับ แต่ถ้าอยากได้เปงการ์ดจอของati ด้วยจะดีไหมครับหรือเป็น nvdiia จะดีกว่าก็ช่วยแนะนำที

ขอราคาของแต่ละชิ้นโดยประมาณด้วยนะครับ

ราคานี้ ได้อย่างเทพเลยนะครับ
    6550 ส่วนตัวผมไม่เเนะนำ ถ้าจะเล่นเอา 6750 ไปเลยครับ

ส่วนการ์ดจอ ถ้าเน้นเล่นเกม nvidia โลดครับ เพราะว่าผมเอา 2900xt มา ปัญหาเกิดจนเซ็งครับ ทั้งไดฟเวอร์
    ทั้งความร้อนของการ์ด ทั้งปัญหาไฟไม่พอ

M/B ถ้าไม่คล๊อกก็เอากลางๆ ครับ ราคาซัก 4-5 พันก็โอแล้วครับ (จริงคล๊อกหรือไม่ก็ไม่ต่างครับ ราคาใกล้เคียงกันคับ)

จอก็ 19 ไปเลยครับ ราคาไม่หนีกันมาก

PSU ก็เอาซัก 650 ขึ้นเลยครับ ใช้ได้นานจะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อยเหมือนผม งิงิ

ที่เหลือก็ตามใจ ตามความชอบเลยครับ และรอท่านอื่นมาเพิ่มเติมนะครับ เรื่องทฤษฎีผมไม่รู้เลยครับ

พอดีเพิ่งไปจัดให้เพื่อนมาเลยขออนุญาติแนะนำนะครับ

Comment

อยากถามและช่วยแนะนำทีครับอยากได้คอมพิวเตอร์ใหม่ เน้นเล่นเกมส์ครับ เอาซักไม่เกิน35k นะครับ เลยมานิดหน่อยก็ได้ครับ

1.cpu core2duo e65500 2.33 บัส1333 สมมุติว่าซื้อcpuรุ่นนี้มาแต่ใช้ แรม1gบัส667
      ก็หมายความว่าความเร็วบัสของเครื่องเราแค่667ใช่ไหมครับ หรือว่าความเร็วบัสแรมกับcpuมันคนล่ะอย่างกัน อธิบายทีนะครับ คนละส่วยกันครับ ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ยิ่งสูงยิ่งดี ทั้งนี้ต้องเทียบกับราคาที่เราจ่างว่าคุ้มใหม เอาส่วนต่างไปเพิ่ม E6750 ก็ได้นะครับ แพงว่า 6550 ไม่กี่ร้อนเอง

2.เมนบอร์ดรุ่นไหนก็สามารถใช้การ์ดจอของati ได้ใช่ไหมครับ ถึงแม้ชิพเซตจะเป็นของ
      intel หรือ nForce หรือ ยี่ห้ออื่นๆ ใช้ครับ ใช้ได้หมด

3.ได้ข่าวว่าการ์ดจอ ขอati ภาพสวยกว่า nvidia จิงหรือเปล่าครับ ครับ เป็นแบบนั้น แต่ก็ต้องแล้วแต่ชอบด่วยนะครับ เรื่องความชอบ มันพูกยากครับ แต่บางทีเข้าจะบอกว่า ATI 2900 บัญหายังไมกว่าและหลายเรื่อง ต้องบอกว่า จะใช้ของแพง บางที่ต้องรู้จักเรียนรู้เทสนิคหน่อยนะครับ ต้องรู้ใจของที่ใช้ ถึงจะเอาอยู่ เหมือน EVO กับ LANCER นะครับ วิ่งได้เหมือนกัน แต่ทักษะการใช้งานมันไม่เหมือนกัน และงบขนาดที่บอก ถ้าเป็น ATI ก็ได้แต่ 1950PRO ครับ ไม่พอที่จะขยับไปเล่น 2900XT ครับ เอา 8800 นะดีแล้ว

4.เฟรสเรต ของการ์ดจอคืออะไรครับ ไม่แน่ใจเรียกถูกหรือเปล่า น่าจะเป็น คำว่าเฟรมเรส นะครับ คือจำนวนภาพที่ ทำได้ใน 1 วินาที เหมือนการเคลื่อนที่ของฟิมส์หนังครับ ยิ่งมาก ยิ่งทำให้เรารับรู้ว่าภาพมันราบลื่นขึ้น

5.ถ้าอยากใช้การ์ดจอของati จะเอาไว้เล่นเกมส์แนะนำทีครับหรือว่าจะใช้ของnvidia ดีกว่าครับ เดียวจัดให้ดู

6.อยากให้ช่วยจัดสเป็กคอมให้หน่อยครับ ประมาณ35k ขอรวมจอLcd 17" ด้วยนะครับเลยมานิดหน่อยก็ได้ แต่อยากได้cpu core2duo e6550 หรือว่ามันจะเร็วไปเอาไปเพิ่มแรมหรือเพิ่มราคาการ์ดจอก็ช่วยแนะนำที่นะครับ แต่ถ้าอยากได้เปงการ์ดจอของati ด้วยจะดีไหมครับหรือเป็น nvdiia จะดีกว่าก็ช่วยแนะนำที

ขอราคาของแต่ละชิ้นโดยประมาณด้วยนะครับ

E6750 6900
      Gigabyte P35DS3R 4500
      RAM ROX 667 1Gx2 2800
      PCI-E Galaxcy8800GTS 11000
      DVDRW 1200
      HDD 160G 2000
      CASE 1000
      PSU ENERMAX 460W 2500
      LCD 17 6100

Comment

Working...
      X