Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง CPU Core2 Duo 1.8G กับ 1.5G มันต่างกันมากไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง CPU Core2 Duo 1.8G กับ 1.5G มันต่างกันมากไหมครับ

ระหว่าง CPU Core2 Duo 1.8G กับ 1.5G มันต่างกันมากไหมครับ
    พอดีมีคอมอยู่2เครื่องให้เลือกครับ ระหว่าง
    acer TravelMate 4720
    cpu 1.8 แต่กาดจอ GM965 Intel x3100

กับ
    Aspire 4720G
    cpu 1.5 แต่กาดจอ NVIDIA GeForce 8400M GS up to 383MB of TurboCache

อันไหนจะดีกว่ากันครับเล่นเกมส์ ทำงานออกแบบ

เอ่อ 2 จิต สองใจ แต่ถ้าเป็นผมผมจะเลือก ตัวล่างครับการ์ดจอมีผลมากหากว่าเล่นเกมส์หรืองานด้านการฟฟิคอ่ะครับ รอเทพมาตัดสินอีกทีละกันนะครับ

Comment

อันล่างแน่นอนคับการ์ดจอในnotebookนี่สำคัญเลยนะคับถ้าเกิดเราอยากจะเล่นเกมส์ก็ไม่ควรเลือกการ์จอพวกintelนะคับเล่นเกมส์ได้ไม่มากไม่เหมาะสมถ้าจะเล่นเกมส์เลือกตัวล่างดีกว่าคับแล้วส่วนถ้า1.5กับ1.8ต่างกันอยู่แล้วถ้าFSBเท่ากันนะถ้าจะrentงานแรมควรจะเป็น2gbแต่ความแตกต่างระหว่างสองตัวนี้ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่หรอกคับในการใช้งานธรรมดานะไม่รู้สึกแตกต่างหรอกแต่ถ้าลองไปใช้เกี่ยวกับด้านสามมิติจะต่างกันอย่างชัดเนเลยคับ

Comment

ถ้าเล่นเกมส์เลือกตัวล่างครับ

Comment

ขอบคุณ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบที่มีประโยชน์ครับ

Comment

ตอนนั้นผมฟังรายการ it ในทีวี เค้าบอก notebook ที่ราคา เป้นแสน ขึ้นจะใช้การ์ดจอออนบอร์ด ทั้งนั้น เพราะอะไรอ่ะครับ???

ปล.ผมฟังมาอย่างนี้นะ

Comment

TravelMate
              กับ
              Aspire

ถ้าดูbody ผมเลือก TravelMate เพราะ ขาพับมันไม่หักครับ โยกเท่าไรก็ไม่หัก ทนครับ
              ส่วน Aspire รู้สึกจะร้าวบ่อย เปิด180องศา ต้องระวังนิดนึง

Comment

ข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ
                ------------------------
                ข้อแตกต่างของ T7100 กับ T5250 >> http://www.intel.com/products/centrino/compare.htm
                อ่านเอาเองนะครับ และใน Santaroza นั้นจะมี Tech ใหม่ที่ช่วยในการประมวลผลแบบ Single core ด้วย แต่จำชื่อไม่ได้แฮะ (บางเกมส์ไม่ support Dual core นี่นา)
                5250 น่าจะอยู่แถว 3 จากขวานะครับ ไม่แน่ใจ ส่วน 7100 ก้อแน่นอน ขวาสุดเลย

-------------------
                Intel Graphics Media Accelerator X3100
                performance class: 5
                clock: chip: 400 MHz
                memory: main memory shared, max 256 MB
                directX: 9c, Shader Model 3.0
                features: Transform and Lighting Hardware Support, 32 Bit floating point precision, 16xAF, Occlusion Query, Hardware Clipping, DX10?
                application area: small and light-weight notebooks
                3DMark03: around 1700 Points

เพิ่มเติม...
                REF: http://www.notebookcheck.net/Intel-G...00.2176.0.html

GeForce 8400M GS
                chip clock: 400 MHz
                memory clock: 600 MHz
                memory bus: 64 bit
                hardware acceleration: DirectX 10, Shader 4.0
                maximal memory: 256 MB
                shared memory: no
                features: Shader clock frequence 800 MHz, PureVideo technology (H.264, VC-1, MPEG2, WMV9 decoding acceleration), HDCP-capable, PowerMizer 7.0 power management (dynamic switching between performance and energy economizing), HDR (High Dynamic-Range Lighting), designed for Windows Vista, 16x full screen AA, 16x AF independent of angles, 128-Bit HDR illumination with AA, PCI-E 16x, OpenGL 2.1, Gigathread technology
                size of the laptop: small and light-weight (e.g. 14.1")
                3DMark06: min. 1266, avg: 1456, max: 1645
                3DMark06: Intel Graphics Media Accelerator (GMA) 950 - 170

เพิ่มเติม...
                http://www.notebookcheck.net/NVidia-...GS.3709.0.html

ทีนี้ ส่วนตัวนะครับ
                คงเป็นตัวนี้นะ Aspire 4720G-1A1G16 http://www.acer.co.th/backend/backof...49.html?id=449
                อีกตัวนึงคง http://www.techxcite.com/forum/viewtopic.php?t=2968 แต่ราคาน่าจะลงแล้ว (33000-35000)

ทีนี้ ตั้งแต่บรรทัดนี้ต่อไป Aspire หมายถึง Aspire 4720G และ Travelmate หมายถึง acer TravelMate 4720 ละกันนะครับ

Travel mate เค้าน่าจะทำมาเพื่องานเชิง business, learning, presentation มากกว่านะ ผมว่า
                ส่วน gamer อย่างพวกเราเน้นความแรงแบบ Aspire ดูจะน่าสนใจกว่า

เรื่อง body...ผมว่า Aspire Gemstone เค้าทำการบ้านมาดีนะครับ น่าสนใจ ส่วน Travelmate ไม่ขอคอมเมนท์ละกัน รู้ๆกันอยู่ว่าเค้าใช้อะไรทำ
                เรื่องCPU... ถ้าไม่คิดมากก็ T5250 chip965 เหมือนกัน
                เรื่องความร้อน... ผมไม่ได้ศึกษาตัวนี้มานะครับ ผมสนใจ 5920g มากกว่า แต่ถ้า body คล้ายๆกัน การระบายความร้อนเค้าก้อดีนะ ผมดูจากการทดสอบเวปนอกนะครับ
                ความแรง... องค์ประกอบหลายด้านครับ แต่ถ้า performance ในการเล่นเกมส์ ผมว่า Aspire กินขาด
                อื่นๆ นึกไม่ออก

เรื่องข้อเสียของ Acer ไม่ต้องคิดมากครับ เชคเครื่องก่อนออกจากร้าน เผาเครื่องภายใน 7 วัน ไม่ยอด ก้อแย่ล่ะครับ ^^
                ps ขออภัยสำหรับภาษานะครับ ขอแบบ private ละกัน ถ้าทางการค่อยมาว่าผมนะ
                ps2 ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

Comment

ละเอียดยิบ

Comment

Originally posted by nop29631 View Post
                    ตอนนั้นผมฟังรายการ it ในทีวี เค้าบอก notebook ที่ราคา เป้นแสน ขึ้นจะใช้การ์ดจอออนบอร์ด ทั้งนั้น เพราะอะไรอ่ะครับ???

ปล.ผมฟังมาอย่างนี้นะ
                    ความคิดผมนะครับ เพราะคนที่จะเล่นโน๊ตบุคเป้นแสนก้ต้องระดับนักธุรกิจระดับสูง เขาคงไม่มานั่งเล่นเกมส์อ่ะครับ งานพวกกราฟฟิคก้คงไม่มีครับ เขาวัดกันที่ รูปแบบ ดีไซน์ และการเจาะกลุ่มเป้าหมายมากกว่าครับ อีกอย่างนะครับ ไม่มีการ์ดจอมันก็ไม่กินแบตเยอะ เวลาไปใหนมาใหนก็จะสะดวกกว่าครับ

Comment

Working...
                    X