Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ spec เครื่อง Server งบ 250,000 หน่อยครับ ^o^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ spec เครื่อง Server งบ 250,000 หน่อยครับ ^o^

อยากทราบข้อมูล หรือข้อแนะนำของเพื่อนๆครับ เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจครับ
    มีงบประมาณไม่เกิน 250,000 บาท นำมาใช้งานด้าน Web Server และก็ Database ครับ
    มีข้อสงสัยนิดหนึ่งครับ Harddisk แบบ SAS กับแบบ SATA มันต่างกันเยอะมั้ยครับ เพราะว่า SATA จะถูกกว่า และได้ขนาดเยอะกว่าพอสมควรเลย ขอบคุณเพื่อนๆมากครับ

Harddisk แบบ SAS กับแบบ SATA
    หาข้อมูลจาก google เลยครับ รุ้สึกว่า 2 ระบบจะตางกันด้านความเร็วของการรับส่งข้อมูล และ option บางอย่างอ่ะครับ (เคยอ่านผ่านตาจำไม่ค่อยได้แล้วล่ะครับ ไม่มีเงินเล่น server อิอิ เคยแต่ไปกดๆนิดหน่อยที่ เอ๊กซิมแบงค์ ธนาคารแลกเปลี่ยนเงินตราระหว่างประเทศอ่ะครับ)

Comment

SAS พัฒนาต่อมาจาก SCSI คับ หรือว่าพูดง่ายๆก็คือ SCSI ใน interface ใหม่ ราคาต่อความจุก็เลยแพงแต่จะเพิ่มความมั่นใจได้ในความทนทาน
      ส่วน Server ก็เลือกเอาสักตัวละกันดูสเปคคร่าวๆที่เว็บนี้ http://www.2beshop.com/
      บางตัวก็ถูกบางตัวก็แพง เลือกพวก Brandname ก็จะมีรับประกัน On-site มาเช็คซ่อมให้
      ถ้าเลือกแบบ 1 U ค่าวางก็จะถูกหน่อย ถ้าวางแบบ 2 U ค่าวางก็จะสูงหน่อย
      ถ้าคิดจะต่อ Raid ก็อย่าลืมหา Server หรือHarddisk ไว้ Backup ด้วย แล้วก็เลือกผู้รับวางเครื่องแบบ รับประกันเครื่องดับ ผมเห็นมาเยอะแล้ว พวกมั่นใจใน Raid พอเจอไฟดับเข้าไป พวก Raid Hardware แพงๆยี่ห้อดังๆใช่ว่าจะรอด เดี้ยงกันเป็นแถบๆ
      แล้วงบเยอะขนาดนี้ก็อัดแรมสูงๆ ใช้พวก Xeon Quad core 5xxx สองตัว รวมเป็น 8 Core
      รองรับพวก Web application ที่มี Database หลายๆตัว 30,000-50,000 Request พร้อมๆกัน น่าจะสบายๆแต่ก็ขึ้นอยู่กับการ config ด้วยนะ

Comment

ขอบคุณ My Name Ki และ pvp มากครับ

กำลังเล็งๆ IBM x3650 ครับ ดูๆแล้วถูกกว่า HP
        Xeon Quad Core 1 ตัว / 2ตัว
        Ram 3-4 GB
        Harddisk SAS 140 GB 3 -4 ตัว ทำ Raid 5
        ถ้ายังไม่เกินงบก็จะเอา UPS ด้วยครับกันไฟดับ เดี่ยวจะเจ้งอย่างที่คุณ pvp แนะนำ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=93417

อิอิ

Comment

โอ้พระเจ้า
            ลิงค์ที่คุณวิกรให้มา เป็น AMD
            Server สำหรับบทความที่นี้ RAM 8 GB !!!!

เจอบทความดีๆเรื่อง SAS ครับ เอามาให้อ่าน เผื่อมีคนสนใจเรื่องเกี่ยวกับ Server

มาตรฐานของการเก็บข้อมูลแบบเดิมที่ใช้กันมานานอย่าง SCSI กำลังถึงเวลาตายจากไป เพราะมีเทคโนโลยีใหม่ถึงสองอย่างที่จะเข้ามาแทนที่ และแน่นอนว่าเป็นการพัฒนาแบบคู่ขนานกันไปอีกด้วย แต่ที่แน่นอนก็คือจะเกิดการเปลี่ยนแปลงชนิดของไดร์ฟที่ใช้ในเอ็นเตอร์ไพรส์ที่ใช้ในระบบจัดเก็บข้อมูลขององค์กรทั้งหมดอย่างแน่นอน
            การเปลี่ยนแปลงสิ่งหนึ่งในรอบหลายปีก็คือการการเปลี่ยนอินเทอร์เฟซใหม่เป็น SAS (serial attached SCSI) ซึ่งแน่นอนว่าย่อมมีความเร็วมากกว่าเดิม, ยืดหยุ่นในการใช้งานมากกว่า และมีเสถียรภาพในการเชื่อมต่อกับไดร์ฟมากกว่าอีกด้วยเช่นกัน โดยสเป็กใหม่นี้ยังยอมให้อุปกรณ์ตัวเดียวกันสามารถรองรับได้ทั้ง SAS และSATA ที่ราคาถูกกว่า ในขณะเดียวกันอีกส่วนหนึ่งก็มีการพัฒนาอินเทอร์เฟซ SAS ขนาดเล็กลง เป็นไดร์ฟระดับเอนเตอร์ไพรส์ขนาด 2.5 นิ้วที่จะเข้ามาแทนที่รุ่น 3.5 นิ้ว ซึ่งแน่นอนว่าในระยะยาวดาต้าเซ็นเตอร์จะสามารถเก็บข้อมูลได้มากขึ้น โดยใช้พื้นที่เก็บข้อมูลในอาคารลดลงจากเดิมอย่างแน่นอน และที่แน่ ๆ ก็คือไดร์ฟที่เล็กลงก็ย่อมจะลดการใช้กำลังไฟฟ้า, เวลาการเข้าถึงข้อมูล และเพิ่มขึ้นความจุรวมของอาร์เรย์ไดร์ฟได้อีกด้วยเช่นกัน

ที่มา http://www.dnsthailand.net/index.php...1&limitstart=0
            Last edited by Rapina; 13 Sep 2007, 13:10:35.

Comment

โห ความรู้นะเนี่ย ไม่เคยมองตัว Sever เลย แบบว่า ไม่มีจุดประสงค์ในการใช้งานด้านนี้ ขอ จดเป็นความรู้นิดนึงครับ

ปล. ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X