Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ tnt2 vanta 16m agp 4x เสีย ใช้รุ่นไหนแทนรุ่นนี้ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ tnt2 vanta 16m agp 4x เสีย ใช้รุ่นไหนแทนรุ่นนี้ได้ครับ

ไม่ทราบว่าใช้รุ่นไหนแทนได้ครับ ไปหาซื้อแล้วที่ร้านบอกว่าไม่แน่ใจว่าตัวที่จะขายให้ใส่แล้วจะใช้ได้หรือเปล่า ถามสองร้านแล้ว ตอบเหมือนกันเลย ยกเครื่องไปที่ร้านไม่ได้เพราะไม่ใช่เครื่องผมเอง และเครื่องก็อยู่ตจว. กลัวซื้อไปแล้วใช้ไม่ได้ครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ยกบอร์ดไปลองใส่ที่ร้านดู เอาพวก 8x ไส่ถ้าได้ก็ OK 9550 ATI ครับ

Comment

เอาจากประสบการณ์ของผมนะ ต้องดูก่อนว่าเครื่องคอมเก่าแค่ไหน

ถ้าเป็นเมนบอร์ดใช้แรมแบบ SD-Ram ก็ควรหาการ์ดจอ agp 4x ที่ใชแรมแบบ SD-Ram ด้วย ไม่อย่างนั้น มันก็จะเปิดติดบ้าง ไม่ติดบ้าง ก็พวก TNT2 M64 / GF2 MX200-400 / Sis 8-16MB / ATI Rage 8-16MB เป็นต้น

ถ้าเป็นเมนบอร์ดใช้แรมแบบ DDR-Ram ก็ควรหาการ์ดจอ agp 4x-8x ที่ใชแรมแบบ DDR-Ram ด้วย
      ก็พวก ตามข้อแรก และ GF4 MX440 / Radeon 7000-9250 / GF FX5200 เป็นต้น

แต่ยังไงซะก็ต้องดู เมนบอร์ดว่าเป็นแบบไหน ใช้ซีพียู แรม แบบใดอยู่ดี

Comment

เป็นผมคงจะหาซื้อการ์ดจอที่เป็นแบบ pci ครับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X