Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นแบบนี้หมายความว่าไงอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นแบบนี้หมายความว่าไงอะครับ

คือเปิดเครื่องมา ทิ้งไว้เฉยๆประมาณ5-10นาทีไม่ได้ทำอะไรอยู่ดีๆก็เป็นครับ
    Last edited by Delivery69; 13 Aug 2008, 13:41:10.

เพิ่มไฟ RAM อีกสักนิดน่ะคะ ลองดู แสดงว่า OC แล้วไม่ได้เพิ่มไฟแรม หรือ NB รึเปล่าคะ

Comment

ลองเอาแรมออกมาเอายางลบขัดสล็อดดูครับ

Comment

ก่อนอื่นเช็คแรมก่อนเลยครับ เพิ่งไปเปลี่ยนไปเพิ่มมารึเปล่าครับ ถ้ามี 2 แถวลองเสียบทีละแถวครับ อาจมีปัญหา

Comment

ไอ้เราก็ให้ไปดูการ OC เลยแฮะ ไม่ได้แนะนำวิธีการเช็คเบื้องต้น

ปล.หวังว่าแรมที่เอามาใช้จะไม่มีปัญหาน่ะ

Comment

จำจากเขามา ตามนี้ครับ
            stop code 0X0000007F) unexpected Kernel Mode Trap

0x7F ส่วนมากมาจากความผิดพลาดหรือล้มเหลวในส่วนของหน่วยความจำหลัก ถ้าคุณได้ติดตั้งอุปกรณ์ใหม่เข้าไป ให้ลองแก้ไขโดยการถอดเปลี่ยนอุปกรณ์ดังกล่าว

การโอเวอร์คล็อกซีพียูก็สามารถทำให้เกิดเออร์เรอร์โค้ด 0x7F หรือหมายเลขอื่นๆ ได้ เนื่องจากความร้อนที่สูงขึ้นอาจทำให้ซีพียูทำงานผิดพลาดได้ หากเกิดปัญหานี้ขึ้นสำหรับเครื่องที่โอเวอร์คล็อกให้ลองลดการโอเวอร์คล็อกกลับมาที่ความเร็วซีพียูเดิม

สาเหตุและแนวทางแก้ไข: อาการนี้ส่วนใหญ่จะเป็นกับนัก Overclock (ผมก็คนหนึ่ง) เป็นอาการ RAM ส่งข้อมูลให้ CPU ไม่สัมพันธ์กันคือ CPU วิ่งเร็วเกินไป หรือร้อนเกินไปสาเหตุเกิดจากการ Overclock วิธีแก้ก็คือลด clock ลงมาให้เป็นปกติ หรือ หาทางระบายความร้อนจาก CPU ให้มากที่สุด 0x7F นั้นบ่งบอกถึงปัญหาปัญหาที่เคอร์แนลไม่อนุญาตให้เข้าใช้งาน (bound trap) ซึ่งอาจเกี่ยวพันกับฮาร์ดแวร์ด้วย

อีกสาเหตุก็คือ คราบสกปรกที่เกาะอยู่บนเมนบอร์ด ถ้ามีควรทำความสะอาดเสียให้เรียบร้อย

Comment

ไม่รู้ว่าแรมมันเริ่มออกกาการแต๊บหรือปล่าวครับผมใช้ตัวในรูปนี่ คู่กับ MB m2n-eโมไฟผมใช้ไฟที่2.3เห็นว่าในเว็บมันบอกว่าใช้2.3ได้ครับ แต่เดี๋ยวขอลองถอดออกมาเช็ดและลองทำตามที่ทุกท่านแนะนำก่อนนะครับ เดี๋ยวจามารายงาน ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาครับ^ ^ ถ้ามันแต๊บอาการมันก็จาเปิดไม่ติดใช่ไหมครับเนี่ยจะได้เอาไปเครมอิอิ
              Last edited by Delivery69; 13 Aug 2008, 13:41:10.

Comment

อ้อ แบบนี้นี่เอง ใช้ Gigabyte ร่วมกับ Geil อืม... สงสัยได้เปลี่ยนอย่างใดอย่าง 1 ไม่บอร์ดก็แรม แต่แนะนำเปลี่ยนเมนบอร์ด อิอิ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                  อ้อ แบบนี้นี่เอง ใช้ Gigabyte ร่วมกับ Geil อืม... สงสัยได้เปลี่ยนอย่างใดอย่าง 1 ไม่บอร์ดก็แรม แต่แนะนำเปลี่ยนเมนบอร์ด อิอิ
                  ASUS ค๊าบบ ม่ายช่าย กิ๊บกาบ๊วย

Comment

Originally posted by Delivery69 View Post
                    ASUS ค๊าบบ ม่ายช่าย กิ๊บกาบ๊วย
                    อ้าวเห็นในลายเซ็นเป็น Giga อิอิ สงสัยงานนนี้ได้เปลี่ยนแรม ลองจับแรมดูยังค่ะ ว่าร้อนจนมือ พองเปล่าคะ

Comment

ลดไฟลงมาครับ

Comment

ตอนนี้ถอดออกมาเช็ดแล้วครับ แล้วก็ลดไฟเหลือ 2.15 กำลังสังเกตุอาการครับขอบคุณทุกท่านมากๆครับรอดูอาการกันต่อไป

Comment

อยากไปช่วยดุใกล้ ๆ จัง ขอสเปกคร่าว ๆ แล้วก้การ Set OC ด้วยน่ะคะ

Comment

X2 4000+ 2.1@2.5 240*10.5 ht link 4 fsb 1200 vcore 1.32 idle ที่35องศา

geil ddr2 800 4 4 4 12 @ 840 4 4 4 12 ที่จริงไปได้อีกแต่กลัวแต๊บแฮะๆ

SAPPHIRE X1950 XT 256MB GDDR3 ปกติ

ขาดอะไรอีกปะครับ

Comment

สงสัยงานนี้ต้องให้พี่กรตอบ AMD

Comment

Working...
                              X