Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสูตรโอเวอร์คล็อก E4400 แบบเสถียรๆเอาแบบไม่ต้องแรงมากสัก 2.5-2.8 ก็พอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสูตรโอเวอร์คล็อก E4400 แบบเสถียรๆเอาแบบไม่ต้องแรงมากสัก 2.5-2.8 ก็พอ

ขอสูตรโอเวอร์คล็อก E4400 แบบเสถียรๆเอาแบบไม่ต้องแรงมาก โดยช่วยแนะการตั้งค่าในไบออสและทิปอื่นๆ เอาแบบง่ายนะครับถ้าแสดงค่าการตั้งมาเลยได้ยิ่งดีจะเอาไว้แปลงไฟด์และตัดต่อวีดีโอเพราะเดิมๆมันช้าไปหน่อย จะขอบพระคุณอย่างยิ่งสเปกดังนี้

intel E4400 2.0 G
    asus P5B
    Ram kington bus 800/512*2
    Spark GF 7300GT DDR3
    Power Supply 420 W.

อันนี้เพิ่มแต่ fsb อย่างเดียวเลยครับ ไฟเดิมถึงอยู่แล้ว 280*10 เลย ท่าน

Comment

ปรับ FSB ไป 333 ได้เลยครับ แล้วก็ปรับให้ PCIe bus อยู่ที่ 100, PCI bus อยู่ที่ 33 ปรับ Ram ให้อยู่ที่ 1:1 มั้งครับ คงจะได้ 800 พอดี แล้วก็ไฟครับ VCore ที่ 1.500 และ ไฟ Ram ที่ 2.00 ครับ ได้ 3.33 GHz ง่ายดาย

ผมปรับทันทีหลังจากที่ติดตั้งเสร็จครับ E4400 ของผมไม่เคยวิ่งที่ 2000 MHz เลย ตั้งแต่ซื้อมันมา

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
        อันนี้เพิ่มแต่ fsb อย่างเดียวเลยครับ ไฟเดิมถึงอยู่แล้ว 280*10 เลย ท่าน
        ตามที่ท่านอิมพีเรียลบอกเลยครับทีเดียวถึงแน่

Comment

Originally posted by danero View Post
          ขอสูตรโอเวอร์คล็อก E4400 แบบเสถียรๆเอาแบบไม่ต้องแรงมาก โดยช่วยแนะการตั้งค่าในไบออสและทิปอื่นๆ เอาแบบง่ายนะครับถ้าแสดงค่าการตั้งมาเลยได้ยิ่งดีจะเอาไว้แปลงไฟด์และตัดต่อวีดีโอเพราะเดิมๆมันช้าไปหน่อย จะขอบพระคุณอย่างยิ่งสเปกดังนี้

intel E4400 2.0 G
          asus P5B
          Ram kington bus 800/512*2
          Spark GF 7300GT DDR3
          Power Supply 420 W.
          ของผมใช้แบบพอเพียงครับ E4400
          ปรับบัสไปที่ 266 ครับ
          ส่วนไฟผมปรับลงมาแค่ 1.2 v

Comment

ขอบคุณครับเห็นผลจริงๆแต่มีปัญหาเวลาทำCPU-Z Validation แล้วสปีดซีพียูมันไม่่ขึ้นละครับ

ขอบคุณครับเห็นผลจริงๆแต่มีปัญหาเวลาทำCPU-Z Validation แล้วSpeed Cpu ทำไมมันไม่ขึ้นละครับแต่ในส่วนของ BUSกับFSB ไม่มีปัญหาไม่ทราบว่าต้องเข้าไปปรับส่วนใดของไบออสหรือเปล่า ผมใช้CPU-Z V.1.41 ครับ ช่วยแนะนำด้วยครับขอบคุณ

Comment

CPU Freq: 280
              FSB: 1120
              Mem Freq: 560
              Multiplier: 10
              PCIex: 100
              PCI: 33.3
              Mem volt: 1.8
              Vcore: 1.320
              FSB Terminate: 1.2
              NB Vcore: 1.25
              SB Vcore: 1.50
              ICH: 1.057

E4400 2.0G
              ASUS P5B Premium Vista Edition
              Ram PQI 667/1GB*2
              Galaxy GeForce 8600GTS OC
              PS 460W. Enermax

Comment

ได้แค่ 2.4 อ่าคับพอเป็น 2.5 มันนับแรมเสร็จก็ไม่ไปไหนต่อเลย
                ลองทำแบบ 3.33 แล้วอ่าเหมือนกันนับแรมเสร็จแล้วก็ค้าง

ใช้บอด dark

Comment

ได้แค่ 2.4 อ่าคับพอเป็น 2.5 มันนับแรมเสร็จก็ไม่ไปไหนต่อเลย
                  ลองทำแบบ 3.33 แล้วอ่าเหมือนกันนับแรมเสร็จแล้วก็ค้าง

ใช้บอด dark
                  บอร์ดแร้งแรง เป็นงี้ได้ไงนี่...

Comment

กด <<< >> R1 R1 R2 Select Start ครับ

Comment

ทำไงดีอ่า
                      เห้อ
                      อยากแรง
                      อุสาซื้อ F7 pro
                      ใช้แค่ 2.4
                      โอ้ชีวิต

Comment

กำ ผม บอร์ด asrock1333-677 bsel mod 2.66 คิดว่า เสถียรสุดแล้วนะครับ

Comment

ของผม E4400+P31-DS3L+GEMIN II ได้ที่ 320*10 ไฟ 1.55 เกินกว่านั้น hang กระจาย

Comment

ขอถามหน่อยครับ ถ้าเป็นบอด ASRock 4CoreDual-SATA2 กับ E4400 นี่มันคล็อกได้มะครับ

แล้วถ้าได้มันจาได้สุดที่เท่าไรคับ เห็นว่าในบอดมันปรับ FSB ได้ถึง 340 ผมลองคิดเล่นๆ

ถ้าหากว่าปรับไปซัก 250 มันก้อจะได้ 2.5G เลยอะครับ

รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ

*ข้อสังเกตุ* บอดตัวนี้มันเพิ่มไฟเลี้ยง CPU ไม่ได้คับ
                            Last edited by whitehead; 25 Sep 2007, 02:41:18.

Comment

E4400 มันต้องเพิ่มไฟเยอะๆอะครับ บอร์ดเพิ่มไฟไม่ได้ก็ลำบากหน่อยละ

Comment

Working...
                              X