Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเกี่ยวกับบางค่าใน Bios อ่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเกี่ยวกับบางค่าใน Bios อ่าคับ

DDR Clock Skew มันคืออาไรคับผมตั้ง Auto ไว้คือ Delay 300 ps ผมอยากทราบว่ามันมีความหมายยังไงอ่าคับ แล้วตั้งที่เท่าไหร่ถึงจะทำให้ดีก่าเดิมอ่าคับ

1T/2T memory timing มันคืออาไรหรอคับ ช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยคับ

Row Cycle [Trc]
    Row Refresh Cycle [Trfc]
    2อันนี้มันคืออาไรหรอคับ แล้วเราจะเซ็ตยังไงแบบว่าให้มันดีอ่าคับแนะนำทีคับ

Ecc memory คืออาไรหรอคับ แล้วดีไหมอ่าคับ ขอบคุณคับสำหรับคำตอบคับ

หง่ายังรอคำตอบอยู่นะคับ ผู้รู้ทุกท่าน^^

Comment

DDR Clock Skew
      เหมือนค่าหน่วงเวลาก่อนส่งข้อมูลครับ จะเอาให้เร็วก็เลือกค่าต่ำ หรือ none ไปเลย แต่ระบบอาจจะไม่เสถียร เหมือนกับ กินข้าว แล้วไม่ทันเคี้ยว ก็ตักคำใหม่ สำลัก ตัยหอง พอดี

1T/2T memory timing มันคืออาไรหรอคับ ช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยคับ

Row Cycle [Trc]
      Row Refresh Cycle [Trfc]
      2อันนี้มันคืออาไรหรอคับ แล้วเราจะเซ็ตยังไงแบบว่าให้มันดีอ่าคับแนะนำทีคับ
      เป็นค่า timing ของ ram ครับ ค่ายิ่งต่ำ ยิ่งเร็ว แต่ถ้าไม่ชำนาญพอ อย่าปรับเล่น เพราะเครื่องจะบูตไม่ติด ถ้า overclock จนเก่ง ก็ปรับค่าพวกนี้ได้

Comment

1T/2T memory timing ค่านี้เป็นค่าcycleที่แรมจะทำงานตามรอบของcycle โดยค่า1Tหมายถึง แรมจะทำงานโดยใช้ระยะเวลาเพียง1คาบเวลา ส่วน2Tจะใช้ถึง2คาบเวลา
        แต่การปรับ1T นี่ถ้าแรมไม่ดีพอ เครื่องอาจมีปัญหาได้หรือทำงานไม่เสรียร

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ^^

Comment

[QUOTE=tassapon;78300]เหมือนค่าหน่วงเวลาก่อนส่งข้อมูลครับ จะเอาให้เร็วก็เลือกค่าต่ำ หรือ none ไปเลย แต่ระบบอาจจะไม่เสถียร เหมือนกับ กินข้าว แล้วไม่ทันเคี้ยว ก็ตักคำใหม่ สำลัก ตัยหอง พอดี

ใน Bios มันมี AdVance กับ Delay อ่าคับ 150 300 450 600 750 900
            ผมจะเลือกอันไหนอ่าคับให้มันไวขึ้น ถ้าเลือกแบบ Auto มันจะเป็น Delays 300
            ผมต้องการทำให้มันไวขึ้นอ่าคับควรจาเลือกอันไหนดีคับ

Comment

Working...
            X