Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเรื่องไมค์สำหรับใช้อัดเสียงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเรื่องไมค์สำหรับใช้อัดเสียงครับ

คือลูกพี่จะให้ไปหาไมค์ที่ใช้อัดเสียงอ่ะครับ เอาแบบไมค์ห้องอัดเลยครับ หุหุหุ

แต่ที่นี้ว่าผมเนี่ยไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยซักก่าติ๊ด เลยอยากจะขอความรู้หน่อยอ่ะครับ

ว่าต้องเลืยกโดยปัจจัยอะไรบ้างครับ ยี่ห้อ ราคาอย่างไรครับ และที่พันทิปมีขายป่ะครับ

ขอบคุณครับ

ดันหน่อย ไม่มีใครรู้เลยเหรอ

Comment

คุคุ
      ลองเอาไมค์ทั่วไย่ห้อดี ๆ มาใช้ก็ได้ครับ เคยเห็นไมค์ตัวนึง 2 พันกว่ายาท o_O

Comment

Originally posted by ซามูไรศพหมา View Post
        คือลูกพี่จะให้ไปหาไมค์ที่ใช้อัดเสียงอ่ะครับ เอาแบบไมค์ห้องอัดเลยครับ หุหุหุ

แต่ที่นี้ว่าผมเนี่ยไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยซักก่าติ๊ด เลยอยากจะขอความรู้หน่อยอ่ะครับ

ว่าต้องเลืยกโดยปัจจัยอะไรบ้างครับ ยี่ห้อ ราคาอย่างไรครับ และที่พันทิปมีขายป่ะครับ

ขอบคุณครับ
        เอาแบบห้องอัดเลยก็แนะนำไมโครโฟนแบบ คอนเดนเซอร์ครับ เพราะจะรับเสียงได้ไวกว่าแบบ ไดนามิก แต่ห้องต้องเงียบพอด้วยนะครับ ไม่งั้นจะกลายเป็นว่าไมค์ไวเกิน

(คร่าว ๆ นะครับ ถ้าเอาละเอียดก็ยาวแหละ)

ไมค์ไดนามิก ก็เช่นไมค์คาราโอเกะทั่ว ๆ ไป ที่ไม่ต้องมีภาคจ่ายไฟให้ตัวไมโครโฟน

ส่วนไมค์คอนเดนเซอร์ จะต้องอาศัยไฟเลี้ยง โดยทั่วไปคือ 48V ซึ่งไฟที่ว่านี้จะจ่ายมาจากภาค Phantom ของ Mixer หรือ Mic Preamp ก็ได้

ก็คือถ้าจะใช้ไมค์ คอนเดนเซอร์ ก็ต้องมีไมค์ปรีแอมป์ หรือมิกเซอร์ที่จ่ายไฟเลี้ยงไมค์ได้ด้วย แล้วก็ขาตั้งไมค์ด้วยครับ

วิธีเลือกคร่าว ๆ > ยี่ห้อ มีให้เลือกหลากหลาย แต่ส่วนใหญ่ ถ้าราคาพอ ๆ กัน ก็ไม่ต่างกันมาก อย่าเผลอเอาตัวละ 2 พันไปเทียบกับตัวละ 2 หมื่นนะครับ ก็คือต้องดูงบประมาณก่อน แล้วเปรียบเทียบรุ่นที่ราคาพอ ๆ กัน

ลองเข้าไปดูที่นี่นะ www. proplugin.com ที่นี่จะมีอุปกรณ์ทางการบันทึกเสียงค่อนข้างครบวงจร

Comment

บ้านหม้อเลยคร๊าบ

ฝั่งริมคลองหลอด ตรงแถวๆ ที่ซ่อมพัดลมอ่ะ

มันจะมีร้านหรูๆ ร้านนึง (จำชื่อร้านไม่ได้)

มีหลายอย่างให้เลือกครับ แต่เลือกไม่ได้ เพราะราคาแพง แนะนำ ร้านอมร

Comment

ไมค์ห้องอัด ตัวเป็นหมื่นเลยท่าน

เสียงต่างกัน 1db มันยังแยกออกเลยอ่ะ

ต้องถามท่าน fishow ครับ ท่านโปรเรื่องแบบนี้

Comment

แพงอ่าแพง

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับผม เด๋ววันนี้จะไปส่องๆดูครับ

Comment

Working...
                X