Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีข้อสงสัย น้ำยาคูลแลนท์รถยนต์ เติม Big Water SE ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีข้อสงสัย น้ำยาคูลแลนท์รถยนต์ เติม Big Water SE ได้ไหมครับ

มีข้อสงสัย น้ำยาคูลแลนท์รถยนต์ เติม Big Water SE ได้ไหมครับ เห็นราคาถูกกว่าอ่ะครับ

ได้คับ แต่ต้องผสมน้ำกลั่นเข้าไปด้วย ใช้เพียวๆ ไม่เวิร์คจ้า

Comment

ขอบคุณครับ ถ้าทดลองแล้วได้ผลอย่างไรแล้วจะมาบอกอีกทีครับ

Comment

Originally posted by mingpp View Post
        มีข้อสงสัย น้ำยาคูลแลนท์รถยนต์ เติม Big Water SE ได้ไหมครับ เห็นราคาถูกกว่าอ่ะครับ
        ผมใช้น้ำยาคูลแลนท์มอเตอร์ไซค์ขวดละ50บาท ก็โอเคครับ เอาไปผสมกับน้ำกลั่น 1 ขวด

Comment

คุลเเลนท์รถ น่าจะดีนะ ถ้าสังเกตุดูมันจะร้อนกว่าน้ำด้วย อุณหภูมิเปลี่ยนเเปลงช้า ค่อนข้างคงที่นะ มีส่วนช่วยหล่อลื่นปั๊มอีกต่างหาก

Comment

ก็น่าจะดี

Comment

Originally posted by mingpp View Post
              ตามหลักแล้วไม่ดีขึ้นครับ น้ำยาคูลแลนท์ ใส่เข้าไปมันจะไปเพิ่มจุดเดือดของน้ำให้สูงขึ้นเฉยๆจะใช้เติมกับพวกที่มีความร้อนเกิน100องศา เพื่อกันไม่ให้น้ำเดือดและกลายเป็นไอครับไม่ช่วยเพิ่มในการนำความร้อน

Comment

ม่ะรุ้อ่า ใช้แค่น้ำกลั่นเพียวๆ ไม่เจือจาง ไม่ผสม อะไร ถูกดี อิอิ

Comment

Originally posted by sun38883 View Post
                  ตามหลักแล้วไม่ดีขึ้นครับ น้ำยาคูลแลนท์ ใส่เข้าไปมันจะไปเพิ่มจุดเดือดของน้ำให้สูงขึ้นเฉยๆจะใช้เติมกับพวกที่มีความร้อนเกิน100องศา เพื่อกันไม่ให้น้ำเดือดและกลายเป็นไอครับไม่ช่วยเพิ่มในการนำความร้อน
                  ตามนี้เลยครับ นอกจากเพิ่มจุดเดือดแล้วยัง Antifreeze ด้วยนะ คือในสภาวะหิมะตก ป้องกันน้ำในหม้อน้ำไม่ให้เป็นจับตัวเป็นน้ำแข็ง ... ถ้าถามผมใช้ coolant ตามเสปกที่่เขาบอกมาจะดีกว่า อย่าลองอะไรที่ 'เชื่อว่า' ดีกว่า ... หรือถ้าเอาประหยัดและปลอดภัย ประสิทธิภาพสูง แต่ไม่มี UV ก็ตามคุณ Numz ก็ได้ น้ำกลั่นผมก็ใช้เติมน้ำในหม้อน้ำรถยนต์มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว แต่ก็ใส่ Coolant ตามสูตรที่เขาระบุมาด้วยครับ

sigpic

Comment

น้ำกลั่นเพียวๆก็เย็นดีครับ ถูกดีด้วย

Comment

น้ำเปล่าดีที่สุดคับ ในกรณีที่ไม่มีน้ำยาเฉพาะของระบบน้ำ น้ำกลั่นจุดเดือดค่อนข้างต่ำ นำความร้อนได้ไม่ดี เท่าน้ำเปล่า

Comment

ต้องผสมคับ มันเข้มข้นมาก

Comment

แล้ว coolan ที่มีขายที่ Tkcom jedi มันดีกว่าหรือเปล่าครับ เห็นขาย 450 + +

Comment

ใช้ได้คับ

Comment

Originally posted by powermax View Post
                              แล้ว coolan ที่มีขายที่ Tkcom jedi มันดีกว่าหรือเปล่าครับ เห็นขาย 450 + +
                              แทบไม่ต่างกับน้ำธรรมดาเลยครับ...ได้แค่สวยแค่นั้น....เชื่อเถอะ..
                              ปล..ถ้าเน้นสวยก้อซื้อคูลแลนด์ของมอไซค์ขวดละ40-50 บาทมาใส่ได้ครับ..ผสมกับน้ำสักหน่อย..ไอ้ที่เค้าขายที่ tk 450 เพราะมันเป็นของแบรนด์ครับ
                              มันเลยอัพราคาได้..
                              ปล..ลองมาหมดแล้วครับ..แทบไม่ต่างกัน..
                              Last edited by rts20d; 27 Oct 2007, 00:32:38.

Comment

Working...
                              X