overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29

Thread: ผมทาสิลิโคนหนาเป็นไรป่าว

พระนครศรีอยุธยา

Default ผมทาสิลิโคนหนาเป็นไรป่าว

คือผมไปทาสิลิโคนมีพี่คนนึงบอกผมมาว่าให้ทาหนาๆผมก็ล่อไป 1 หลอดครึ่งเลยอ่า จริงๆต้องทาบางหรือหนาครับแล้วหนาหรือบางนำความร้อนดีกว่ากันบางมีข้อเสียยังไงหรอหนามีข้อเสียอย่างไรหรอ

สีลิโคนที่ผมทาหลอดละ 40 บาทตามรูปเลย 55
    รูป รูป

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

มันจะเลอะ + เปลื่อง นะ 555+
    ผมใช้กระปุกละ 40฿ มา 2 กระปุกตลอด 3 ปี (ปุกที่ 2 เหลือมกว่าครึ่ง)
    *จนครับไม่มีตังซื้อซิลิโคลนแพงๆ

OverclockZone Member

ถ้าทาหนาไปมันจะทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ค่อยดีครับ อันนี้ต้องลองทาดูบ่อยๆแล้วจะรู้ปริมาณที่เหมาะสมครับ

OverclockZone Member gliu's Avatar

จริงๆต้องทาบางๆ บางนำความร้อนดีกว่า

สรุป บางดีกว่าเยอะแยะ

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

ผิวสัมผัสมันไม่เเนบสนิท ระบายความร้อนได้ไม่เต็มที่จึงต้องมีตัวกลางมาทำหน้าที่เติมเต็ม
    ทาเเต่พอดีครับ ก็เหมือนกับการทาอุปกรณ์เสริมอย่างอื่นนั่นล่ะครับ ทาเเต่พอหล่อลื่น มากไปก็ไม่สนุกครับ

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

ทาแค่พอดีครับ แค่พอให้หน้าสัมผัสของซิ้งค์กับซีพียูติดกันสนิทด้วยซิลิโคนก็พอ
    ทามากไปนอกจากเปลืองแล้วยังระบายความร้อนไม่ดีอีกด้วย
    ยิ่งถ้าทาเยอะขนาดนั้น ตอนประกอบซิ้งค์กับซีพียู ซิลิโคนมันจะล้นออกมาเลอะเทอะซะเปล่าๆ

เง้อจริงดิสรุปผมต้องเอาซิ้งค์ออกแล้วเอาสิลิโคนออกหน่อยใช่ปะครับ
    ปริมาณที่เหมาะสมที่ท่านบอกก็ประมาณว่าเอาสิลิโคนมาหยดบน CPu ซั้ก 3 หยดแล้วเอาบัดพลาสติกปากให้บางๆถูกป่าวครับ (วิธีนี้ผมู้มาจากบอร์ดครับจำไม่ได้ท่านไหนโทษทีครับ)

คอมท่าน IDLE เท่าไหร่หรอผมซิ้งค์เดิม 43 อะก่อนทา 41 ดูดิ !!!! น่าโมโหจริงเสียตังไปตั้ง 70 บาทแหนะ 2 หลอดเลย E4300 ไม่ลาก IDLE 43 มากไปป่าวอะไม่แอแล้วปรกติเท่าไหร่กานหรอ

พอเราทาสิลิโคนเสร็จแล้วปรกกอบเสร็จเราต้องทำให้ CPU ร้อนบรมอะไรอย่างี้ก่อนป่าวครับเพื่อนสิลิโคนจะได้เข้าที่หรือไม่ต้องอ่าครับหรือทำอย่างอื่นบอกผมทีครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

Quote Originally Posted by bebadboy_chart View Post
    เง้อจริงดิสรุปผมต้องเอาซิ้งค์ออกแล้วเอาสิลิโคนออกหน่อยใช่ปะครับ
    ปริมาณที่เหมาะสมที่ท่านบอกก็ประมาณว่าเอาสิลิโคนมาหยดบน CPu ซั้ก 3 หยดแล้วเอาบัดพลาสติกปากให้บางๆถูกป่าวครับ (วิธีนี้ผมู้มาจากบอร์ดครับจำไม่ได้ท่านไหนโทษทีครับ)
    ประมาณนั้นละ

MX-2 เย็นกว่าสิลิโคนธรรมดาหลอดละ 40 บาทถึง 5 องศาไหมครับท่าน

OverclockZone Member beautyless's Avatar
    พระราม 9 กรุงเทพฯ

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    ทาเเต่พอดีครับ ก็เหมือนกับการทาอุปกรณ์เสริมอย่างอื่นนั่นล่ะครับ ทาเเต่พอหล่อลื่น มากไปก็ไม่สนุกครับ
    ตามนั้น

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tonzakung's Avatar

จริงๆ ใส่ลงไป ซัก 2 หยด ปาดๆ ให้พอ โดนทั่ว หน้าสัมผัส พอแปะซิ้ง ทีนี้แหละ มัน ประกอบกัน สนิท เอง เอิ้กส์ๆ

OverclockZone Member nnoottyy's Avatar

2 หยดแล้วเอาลิ้นเลีย -*-

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

มาเก็บข้อมุล ครับ

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

Quote Originally Posted by nnoottyy View Post

ทำไปได้นะครับ ทำจิงล่ะก็ ฮา เลย

OverclockZone Member value's Avatar

ของผมใช้วิธีหยดตรงกลาง CPU ขนาดเท่าห้วไม้ขีด แล้วใช้ซิงค์กดลงไปตรงๆ
    หมุนเป็นวงกลมนิดๆ ซิลิโคนจะกระจายออกเต็ม CPU เอง
    ถ้าเลือกใช้ซิลิโคนที่คุณภาพดีหน่อยก็ สามารถลดอุณหภูมิลงไปได้ถึง 5 องศา
    (ผมใช้ Silver 5) ลองดูนะครับ

OverclockZone Member sawamura's Avatar

Quote Originally Posted by nnoottyy View Post
    หลังจากเอาลิ้นเลีย ก้เอานิ้วจิ้มดูครับ - -*

OverclockZone Member saikano's Avatar

ผมก็อยากรู้อะมานลดเยอะเปล่า

ขอบคุงมากนะคับ

OverclockZone Member

ถ้าทาเยอะก็จะกลายเป็นสะสมความร้อนแทนนะสิครับ และหลอดนึงก็มิใช่ถูกๆ-*-

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks