Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ cpu mark 99

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ cpu mark 99

ถามเกี่ยวกับ cpu mark 99 คะแนน ที่โปรแกรม พวกนี้เทสออกมาได้นั่น จะ บ่งบอกถึง ประสิทธิภาพที่แท้จริงหรือไม่ครับ ผมลองเทสกับ cpu 3 ตัวได้ผลออกมาน่าแปลกใจ
    Pentium 4 3.0E socket 478 - 170 คะแนน
    Pentium M 740 1.73 Ghz - 200 คะแนน
    Amd x 2 3600 + am2 brisbane 1.9 Ghz - 200 คะแนน

โดยเทส หลายๆ รอบก็เฉลี่ยเท่าเดิม
    จึงสงสัย ว่าทำไม single core กับ dual core คะแนนไม่ต่างกันเลยหรือ
    และ pentium 740 แรงกว่า Pentium 4 e 3.0 อีกเหรอ

ที่ผมเคยเทส 2 รุ่น 478 ทั้งคู่
    1. P4 2.4C @3.02 FSB 1008 ได้ 200 คะแนน
    2.- P4 3.0E FSB 800 ได้ 170 คะแนน ได้เท่าท่านเป๊ะ
    - P4 3.0E@3.75 FSB 1000 ได้ 217 คะแนน
    ผมเลยสรุปเอาเองว่า ตัวที่มีผลกับคะแนนของ CPU MARK 99 น่าจะป็นค่าของ FSB มากที่สุด เรื่องความเร็วของ CPU เป็นรอง ส่วนเรื่องคอร์ CPU น่าจะไม่ค่อยมีผลกับคะแนนในโปรแกรมนี้เท่าไร
    เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกที

Comment

CPUMark99 มันใช้แค่หัวเดียวครับ

สำหรับ Athlon64 x2 แล้ว ถ้าทดสอบโดย CPUMark99 ให้เช็คได้เลยครับ ว่าใช้ CPU แค่ 50 เปอร์เซนต์เท่านั้นครับ

CPUMark99 เป็นโปรแกรมทดสอบ CPU ที่เอามาแค่หัวเดียว แล้วคิดดูว่า หัวเดียวมันแรงขนาดนี้แล้ว 2 หัวมันจะแรงขนาดไหน

Super PI ก็เป็นโปรแกรมทดสอบ CPU ที่เอามาแค่หัวเดียว ครับ

ดูในรูปแล้วกันครับ เป็นการใช้งานของ CPU ขณะทำกับทดสอบทั้งสองโปรแกรม แต่ที่เห็นว่ามันทำงานทั้งสองคอร์นั้น มันเป็นการจัดแบ่งกันทำงานเอง

Athlon64 X2 ถ้าเอามาทดสอบแค่ 1 Core จะมีประสิทธิภาพเท่ากับ Athlon64 ตัวเดียวทั้งตัว (ที่ความเร็ว Clock เท่ากันนะครับ) ผมพิสูจน์มาแล้วครับ
      Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:52:55.

Comment

ลองใช้โปรแกรมนี้สิครับ จะได้รู้ว่า CPU 1 Core ต่างจาก CPU 2 Core อย่างไร

คลิกๆๆๆๆๆ ที่นี่เลยครับ

.
        Last edited by Drunk; 18 Sep 2007, 08:22:11.

Comment

นี่ครับผล 2 Core แรงกว่า 1 Core ถึง 91 เปอร์เซนต์

รูปนี้เป็น 32 bits นะครับ

ถ้าเป็น 64 Bits ล่ะก้อ แรงกว่านี้อีกครับ ผมทดสอบมาแล้ว ระหว่าง Windows XP SP2 กับ Vista 64 ครับ
          Last edited by Drunk; 20 Aug 2008, 22:52:55.

Comment

แบบนี้ถ้า 4 คอร์ ไม่ต้องพูดถึงความแรง

Comment

X2 5200+ M2N-E ได้ 338 คะแนนครับ

** **

Comment

อาจจะเปนประสิทธิภาพที่แท้จิงก็ได้(มั่ง)
                ผมเทส pc mark04 / 05 มากกว่าอะ

Comment

Originally posted by panuza View Post
                  อาจจะเปนประสิทธิภาพที่แท้จิงก็ได้(มั่ง)
                  ผมเทส pc mark04 / 05 มากกว่าอะ
                  ใช่ครับสำหรับ CPU คอร์เดียว
                  แต่ไม่ใช่แน่ครับสำหรับ CPU หลายคอร์

ลองดาวน์โหลดโปรแกรมที่ผมวางไว้ให้ข้างบนหรือยังครับ จะเข้าใจทุกอย่างเลย

สามารถรู้ทั้งความประสิทธิภาพในการทำงาน ทั้ง คอร์เดียว แล้วหลายคอร์ เลย
                  Last edited by Drunk; 18 Sep 2007, 08:22:59.

Comment

Working...
                  X