Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ผมหมดปัญญาแล้วจริงๆ T_T"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ผมหมดปัญญาแล้วจริงๆ T_T"

สเป็คครับ
    cpu amd 64x2 4000+
    mainboard alivesata2-glan
    dvd-rw ของ LG
    hd เป็น sata2 160gb
    vga เป็น spark geforce 8500 gt / 256mb
    ram 1 gb
    power 400 w

ซื้อคอมชุดนี้มาได้เกือบเดือนละ ตั้งแต่ซื้อมาได้อาทิตย์แรกก็เริ่มมีปัญหาละ ผมก็เคยมาโพสที่นี่ละ
    http://forums.overclockzone.com/foru...t=geforce+8500

คือหลังจากนั้นมามันไม่หายผมก็เลย ลองเอาแผ่น vista 32bit มาลองใช้ดู แรกๆนึกว่าจะหายไปแล้วอาการนี้ แต่มันก็ยังเป็นอยู่ แต่ไม่ขึ้นจอฟ้า แต่จะค้างเฉยๆ แต่ก็ทนใช้มาจนถึงทุกวันนี้ ที่ทนใช้เพราะมันไม่ค่อยจะค้างเท่าไร ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมใช้ vista แล้วไม่ค่อยค้างบ่อยเท่า xp

จนผมก็รำคาญที่อาการมันเป็นแบบนี้ ตอนนี้ก็เลยลง xp อีกครั้ง ใช้ไปแล้ว สักพักมันก็ยังค้างอยู่ ผมเลยไปเอาเครื่องของเพื่อนมาลองสลับเปลี่ยนที่ละอย่างเลย

ไม่ว่าจะเป็น ลองเปลี่ยนการ์ดจอ เปลี่ยนแรม เปลี่ยนช่องเสียบ เปลี่ยน power เหลือแค่ hd ที่ไม่ได้ลองเปลี่ยน มันก็ไม่หาย ผมก็เลยลองย้ายปลั๊กไฟเสียบ ของมุมห้องดู แล้ว มันก็ไม่หาย

ผมเลยคิดว่ามันคงไม่ได้เป็นที่ การ์ดจอแล้วละ (หรือเปล่าไม่รู้)

อาการมันทุกวันนี้ก็คือว่า ใช้ๆไปสักพัก มันจะค้างไปเอง แต่มันไม่ขึ้นจอฟ้าเหมือนช่วงแรกแล้วนะครับ ไม่จะใช้ทำงานหรือปล่อยทิ้งไว้ หรือแค่เล่นเน็ตไปสักพัก แต่เวลากว่ามันจะเป็นนี่กะไม่ได้นะครับ บางวันก็ไม่เป็นเลยก็มี แต่ส่วนใหญ่จะเป็น ยิ่งวันนี้มันก็ยังเป็นอยู่ แม้กระทั่งที่ผมกำลังพิมพ์อยู่ ผมก็ต้องพิมพ์ใส่ word แล้วเซฟไว้เรื่อยๆ เพราะกลัวมันค้างแล้วขี้เกียจพิมพ์ใหม่

คำถามผมก็คือ
    -ไม่ทราบว่าพอจะมีใครทราบสาเหตุบ้างมั้ยครับ
    -คือผมทำงานแถบไม่ค่อยมีเวลายกไปที่ร้านอะครับ เลยปล่อยใช้มาถึงทุกวันนี้ แต่ก็อยากจะเอาไปซ่อมเร็วๆนี้ พี่ๆมีร้านแนะนำมั้ยครับ คือถ้าเป็นไปได้ ที่พาต้าหรือแถวๆฝั่งธนมีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ เพราะบ้านผมอยู่จรัญ หรือไปที่พันธิปดีกว่าแนะนำร้านให้หน่อยนะครับ ไปวันเดียวนี่จะเสร็จมั้ยครับ
    หรือถ้าเป็นไปได้พี่ๆท่านใดใจบุญบ้านอยู่แถวๆระแวกนี้อยากเข้ามาช่วยผม ก็ยินดีนะครับ เพราะผมกลัวเอาไปที่ร้านแล้วกลัวเค้าจะให้เอาเครื่องทิ้งไว้อะครับ กลัวนานกว่าจะได้ไปเอาอะครับ
    Last edited by designbangkok; 16 Sep 2007, 21:42:13.

ดันไปครับ
    อาการหนักพอควรครับ เปลี่ยนตั้งหลายอย่างแล้วก็ไม่หายนี้ +_+"
    แล้วลองแฟลช BIOS เมนบอร์ดดูยังครับ

Comment

022549797 ต่อ 3370 ร้านฟิวดัล ร้านเล็กๆ เเต่บริการดีชั้น 3 เเถวหน้าลิฟเเก้ว
      ซื้อร้านใหญ่ๆมาก็เยอะละส่วนมากเหมือนไม่ง้อลูกค้า ละถ้าคนเยอะ คิวก็จะยาว เดินเล่นไปเดินเล่นมาเลยลองซื้อจากร้านนี้ ประกอบให้เพื่อน ไปหลายชุดละ
      ไม่ได้โฆษณา เเต่ ลองโทรไปคุยถามวิธีเเก้ก่อนก็ได้ถ้าพอทำเองได้เขาก็จะบอก หรือ ถ้ายกไป ถ้าเปงของจากร้านเขาละยังอยู่ในประกันเขาก็เคลมให้เลย

Comment

ลองอัพเดตไบออสเป็นเวอร์ชั่นล่าสุด อัพเดตไดร์เวอร์จากเวปไชต์ของ Nvidia อัพเดตไดร์เวอร์ชิปเซ็ตของตัวบอร์ด อ้อยังไงลองหาแผ่นวินโดส์ที่เป็นแผ่นที่ไม่ได้รวมเอา SP2 มาลองติดตั้งดูแล้วค่อยลองลงไดร์ฟเวอร์ที่ละตัวแล้วดูว่าค้างที่ตัวไหน ถ้ายังไม่หายลองเข้า Safemode ดูว่าค้างไหม ถ้ายังค้างอีก น่าจะเป็นที่ตัวฮาร์ดแวร์แล้วละครับ

Comment

ลองเปลี่ยน CPU กับเมนบอดดูจิ

Comment

เอ เคยเจอนะ อาการแบบว่า อยู่เฉยๆ จอฟ้าไปดื้อๆแบบว่า เล่นไปแล้วจอฟ้า เล่นสักพักจอฟ้า

ตัวที่ทำให้ จอฟ้าคือ RAM ครับ ผมเปลี่ยนปุ๊ป หายปั๊ปเลย แรมอ่ะ ถ้า เป็น Dual จะ แรนดอมจอฟ้านะ

ซิงเกิล ก้อ ไม่แน่ใจ ลอง เปลี่ยนแรม เพื่อนมาบ้านมาใช้ซักวัน ถ้า ไม่ค้างก็ RAM แน่นอน

Comment

บอร์ด asrock ผมเป็นประจำเหมือนกันคับ อาการค้าง แต่ของผมเป็นรุ่นP4i65Gคับ ไม่ขึ้นจอฟ้า
              อาการคือตอนลงวินโดว์ใหม่ๆๆๆ ใช้ไปได้ประมาณ1อาทิตย์แล้วค่อยเริ่มมีอาการค้างใช้หรือเปล่าคับ 2-3วันแรกไม่เป็น แต่หลังจากนั้น บ้างที่ก็ค้าง บ้างที่ก็ไม่ค้าง ขนาดไม่ได้ทำงานหนัก แค่เปิดเวป เปิดเพลง บ้างที่ยังค้างเลย แต่ไม่ขึ้นจอฟ้า วิธีแก้ที่ไวที่สุดคือแฟลชBIOคับ แก้ปัญหาตัวP4i65Gหายมาแล้วคับ

Comment

HDD ป่าว เคยเป็นอาการคล้ายๆที่บอกมา พอเปลี่ยน HDD หายเฉยเลย งง เหมือนกัน
                Last edited by DZII; 17 Sep 2007, 22:18:53.

Comment

มีปัญหากับ Nv4disp.dll ไดร์เวอร์การ์ดจอนี่ครับ จากกระทู้เก่าอ่ะ
                  ลองลงวินโดว์ แบบไม่ถูกแต่งอะครับ SP2 เพรียวๆเลย แล้วลงไดร์เวอร์ให้ครับ แล้วเล่นดู
                  ผมเคยเจอคอมเพื่อน เล่นหนังแล้วค้าง ปัญหาเกิดจาก ตัว Codec ที่ติดตั้งโดย Klite Mega codec Pack ลองดูนะครับ

Comment

ผมเคยเป็นๆที่แผ่นวินโดส์ตั้งแต่ตอนติดตั้งเลยมันมีหน้าต่างฟ้องว่าไม่สามารถก็อปปี้ไฟล์นี้ได้ผมก็ลองทำต่อไปจนเสร็จทุกอย่างดูปกติหมดแต่ลงไดเวอร์ vga ได้เฉพาะของมัน (wifast 7600gt) ลงเวอรชั่นอื่นหรือใหม่กว่าเครื่องจะค้างบ่อยๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบให้นะครับ

แล้ววิธีการ flash bios นี่ต้องทำยังไงบ้างครับ อันตรายมั้ย หรือว่ามีการเริ่มต้นยังไงครับ

ขอบคุณครับ

Comment

อะคับ อยากแบบนี้ผมเคยเจอนะ
                        ไม่แน่ใจอะมันหลายจุด ใบออสผมว่าไม่นะจะเปนไร
                        ไฟ วัตเต็มป่าวอะคับ เพราะ สะเปกคุน ก็น่าจะกินสัก 300w แล้วอะ
                        อาการแบบนี้ เมนบอดอาจจะมีปัญหานะก็ได้คับ
                        ซ่อมหรอ หน้าจะเอาส่งประกันอะ แต่ ที่พาต้า ก็มีร้านดีๆเยอะเลย

Comment

Working...
                        X