Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้องใหม่คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้องใหม่คับ

หวัดดีคับผมเป็นน้องใหม่ของบอร์ดคับ พอดีกำลังจะซื้อคอมพิวเตอร์คับและสนใจ AMD คับ
    จึงอยากถามผู้รู้หรือพี่ๆ ในบอร์ดก็ได้นะคับ ว่าสเปคที่จัดมาให้ชมลงตัวไหมคับ

CPU_AMD Athlon 64 X2 4000+ 2.1GHz.
    CPU_AMD Athlon 64 3200+ 2.0GHz 2000MHz HT AM2

M/B : ASRock ALiveNF6G-VSTA
    RAM : Kingston 512 MB/667 MHz X 2
    HD : WD,SATA2 160 GB
    OTHER : MOUSE+KEYBOARD+DVD RW
    CASE+PW: 420 W

อยากให้พี่ๆ ช่วยเลือก CPU 2 ตัวนี้หน่อยคับว่าจะใช้ตัวไหนดีคับ (งบ9,000-11,000)
    แล้วการ OC คืออะไรคับ ต้องโอเวอร์คล็อกทุกเครื่องหรือป่าวคับ ถ้าทำดีไหม ถ้าไม่ทำจะเป็น
    อะไรไหมคับ

ปล.ขอบคุณทุกความรู้ความคิดเห็นเลยนะคับ

แนะนำ x2 ครับ ตอนนี้ x2 เท่านั้น อิอิ

Comment

AMD Athlon 64 X2 4000+ ต้องตัวนี้ครับ

เรื่องการ OC นั้นถ้าใช้งานทั่วไปไม่ต้องทำก็ได้ครับ เดิมๆก็ใช้งานได้ดีอยู่แล้ว

แต่ถ้าทำก็จะเพิ่มประสิทธิภาพของ CPU ขึ้นไปอีก พูดง่ายๆก็คือแรงกว่าเดิม

อยู่ที่ความพอใจของแต่ละคน แต่รับรองครับอยู่บอร์ดนี้นานๆเดี๋ยวก็อยากทำ อิอิอๆๆๆ

Comment

CPU_AMD Athlon 64 X2 4000+ 2.1GHz ตัวนี้เลยคับ

แล้วไม่สนVGAหรอ

Comment

ขอบคุณมากเลยคับ X2 คับ น่าจะเป็นคำตอบสุดท้ายคับ ยังไงขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคับ

Comment

Originally posted by bs*wz View Post
            CPU_AMD Athlon 64 X2 4000+ 2.1GHz ตัวนี้เลยคับ

แล้วไม่สนVGAหรอ
            เรื่อง การ์ดจอ ผมคิดว่า อาจจะพิจารณา ไว้ขั้นตอนสุดท้ายเลยคับ แล้วการ์ดจดที่ ออนบอร์ดมากะ
            AS Rock ตัวนี้พอจะเล่น Need For Speed, FM2007, Pungya, Cabow ไหวไหมคับ

ข้อความเห็นเกี่ยวกับการ์ดจอ ออนบอร์ด ตัวนี้หน่อยคับ

Comment

FM2007, Pungya, ไหวที่เหลือไม่ยู้ย แล้วแชร์ 128 ก็พอ (256คะแนนะ เท่ากันเลย)
              Last edited by kidnapped1; 17 Sep 2007, 16:44:31.

Comment

Athlon 64 X2 4000+ 2.1GHz ตัวนี้เลยครับ ขอฟันธง

Comment

ตามนั้น
                  เมื่อก่อนผมซื้อ 3600+มาประมาณ 2500 มาดูตอนนี้ ซื้อ 4000+ ได้แล้วง่ะ ถูกกว่าด้วยจิ แต่ทำไงได้ตอนนั้นจำเป็นต้องซื้อแล้วอ่ะ ไม่งั้นไม่มีคอมทำงาน

Comment

ดีจ้า x2 4000+ อีกเสียงคับ^^

Comment

X2 4000+ ตัวนี้แน่นอนคับ อิอิ ส่วนเรื่อง on board vga น่าจะพอเล่นได้นะคับ

Comment

นิ่ม ๆ X2 4000+

เออ..ๆ รา..ระ..เรา พึ่งถอยมาเมื่อวันซืนนี่เอง X2 4000+ 2,550-/ ตัวเก่า X2 4200+ ให้

หลานไป คล็อกเบาๆกับ ASUS M2N4-SLI MCP ไปแค่ 2310.4 เมกเฮิร์ต นิ่ม ๆ

VGA on board gf6100 sound on 7.1 ch เล่น Need For Speed Most Wanted ได้สบายเลยหละ...

โอเค...เลย YOYO ขอให้สาวก เอเอ็มดี จงเจริญ ๆ...ทุกคน ๆ บ๋ายบ่าย....
                        Last edited by MYAMD940X2; 17 Sep 2007, 21:44:37.

Comment

X2 4000+ เลยครับ สองหัวดีกว่าหัวเดียว

สำหรับการ์ดจอออนบอร์ด GeForce 6100 ผมลองเครื่องเพื่อนที่เพิ่งต่อ
                          Sampron 3200+
                          แรม DDR2/667 1GB
                          Alive NF6G-VSTA การ์ดออนบอร์ด Geforce 6100 ครับ
                          ใช้งานกับจอขนาด 17"LCD เลยใช้ภาพที่ 1280*1024 32bitใช้งานได้ดี แต่แชร์แรม 256MB เลย เพราะจอมันละเอียดมาก ลองเล่น Cabal ได้สบายครับ การปรับภาพกลางๆ-สูงได้ดีพอควร ของท่านถ้าซื้อมาแล้ว จอเดิมคือ 17" ความละเอียด 1024*768 แชรแรมการ์ดจอแค่ 128พอครับ ส่วนการโหลดฉากข้ามแมพ ถ้าแรมมากว่า 1GB ขึ้นไป จะเร็วแบบแทบไม่ต้องรอเลยครับ ส่วน 1GB มีการต้องรอนิดๆ เกมส์นี้ใช้แรมเยอะครับ เครื่องผมล่อไป 700+ แรมผม 2GB มันเอาข้อมูลฝากแรมเยอะ) ส่วนเครื่องท่าน แรม512*2 การด์จอนะจะทำงานได้ดีกว่าที่ผมทดสอบครับ เพราะ Dual แล้ว บิตมันเพิ่ม และก็ CPU 2 หัว ของผมทดลอง CPU ระดับล่างหัวเดียวเอง ลงโปรแกรมให้ดีๆเครื่องแรงเร็วแน่นอนครับ

และก็การ์ดจอ ถ้าซื้อตอนหลัง แนะนำของ Nvidia Geforce ต่างๆ เพราะบอร์ดเป็นชิพเซท Nforce ของ Nvidia ด้วย และหลายๆท่าน เคยใส่การ์ดจอของค่าย ATi แล้ว มีปัญหาครับ

เกมส์ที่บอก เล่นได้ครับ
                          สเปกนี้ ก็ ok แล้ว ซื้อเลยครับ แจ่ม

เสร็จแล้วก็ต้อนรับเข้า AMD Zone อีก 1 คน......
                          Last edited by Zepherous; 17 Sep 2007, 22:20:26.

Comment

X2 ไม่ผิดหวัง...

Comment

ขอฟันอีกทีครับ

Originally posted by KRONGTHIP View Post
                              Athlon 64 X2 4000+ 2.1GHz ตัวนี้เลยครับ ขอฟันธง
                              ร่วมด้วยช่วยฟัน

Comment

Working...
                              X