Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมการ์ดจอจึงมี 2 port DVI ไว้ให้ใช้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมการ์ดจอจึงมี 2 port DVI ไว้ให้ใช้

สงสัยว่าการ์ดจอทำไมถึงทำ port DVI มาให้เสียบ ต่อกับจอ สองอันอะครับ
    ในเมื่อทั่วไปเราใช้ จอเดียวอยู่แล้ว คือไม่ได้ต่อเป็นสองจอ ตอนแรกเข้าใจว่า เอามาไว้ให้สำหรับคนที่ต้องการต่อใช้สองจอ แต่ถ้าเราใช้จอเดียวแต่เกิดอยากใช้ port หมดทั้ง 2 อัน กับจอเดียวจะได้มั้ยครับ แล้วก้อใช้สาย DVI ต่อด้วยนะครับ จะได้มั้ยหว่า

ช่วยทีคับ งง งง งง

เอ่อ ก็มีไว้ให้เหลือก็ยังดีกว่าจะใช้แล้วไม่มีนะครับ

บางกรณีสำหรับอุปกรณ์แสดงผลที่ resolution สูงๆ การต่อจอเดียวอาจะใช้ถึง 2 port เลยก็ได้ แต่ปัจจุบันไม่แน่ใจ คิดว่า port เดียวก็เหลือแหล่แล้ว

ปล. ปลั๊กไฟบ้านก็ไม่ต้องหาอะไรมาเสียบจนหมดทุกรูจิงมั๊ย อิอิ

Comment

ถ้าต่อ DVI สองตัวแล้วแก้ปัญหาที่ไม่พอส่งสัญญาณที่ความละเอียด 25xx ได้ก็ดี
      เอาสัก 3000*2000pixel เอิ้กๆๆ

Comment

ดันๆๆๆ ช่วยเข้ามาตอบด้วยนะคร้าบบบทุกคนนนนน
        แต่ก้อยังสงสัยอยู่ที่ว่า เราจะใช้ port DVI ที่มันมีมาให้ทั้งสองอันกับจอเดียวได้มั้ย หว่า

Comment

งานตัดต่อ จะได้ใช้เยอะครับ เพราะ ต้องมี จอที่เอาไว้เป็นจอ พรีวิว และ อิกจอเพื่อเป็นตัวเลือกซีเคว้น

โดยทั่วไป งานที่ต้องใช้รายละเอียดในการทำงานสูง จะจำเป็นหมดครับ

บางที่ ขนาด โฟโต้ ช๊อป ยัง 2 จอเลยครับ จอนึงเอาไว้วาด อิกจอ เอาไว้ วาง Tools Bar

Comment

Originally posted by Disablez View Post
            งานตัดต่อ จะได้ใช้เยอะครับ เพราะ ต้องมี จอที่เอาไว้เป็นจอ พรีวิว และ อิกจอเพื่อเป็นตัวเลือกซีเคว้น

โดยทั่วไป งานที่ต้องใช้รายละเอียดในการทำงานสูง จะจำเป็นหมดครับ

บางที่ ขนาด โฟโต้ ช๊อป ยัง 2 จอเลยครับ จอนึงเอาไว้วาด อิกจอ เอาไว้ วาง Tools Bar
            ใช้จอของอะไร Preview คะ

Comment

Originally posted by Artemis View Post
              ใช้จอของอะไร Preview คะ
              ซัมซุง ครับจำรุ่นไม่ได้ <<< ตอบถูกคำถามป่าวเนี่ย

Comment

Originally posted by Disablez View Post
                ซัมซุง ครับจำรุ่นไม่ได้ <<< ตอบถูกคำถามป่าวเนี่ย
                อ้าว งั้นค่าสีที่มันให้ถูกต้องไหมคะ

Comment

ซะงั้น หนะท่าน Artemis ดันๆๆๆ ต่อปาย
                  ยังไม่มีใครมาตอบเรยว่า ถ้าเราใช้หนึ่งจอเนี่ย สามารถใช้ port DVI ทั้งสองอันต่อ กับหนึ่งจอได้หรือมั้ย อิอิ

Comment

เอาไว้ต่อ Dual-DVI ครับ กับพวก LCD ใหญ่ๆ เช่น 32" ของ HP เป็นต้น
                    ไม่งั้น DVI สายเดียว มันเอาไม่อยู่ครับ แล้วก็ต้องใช้สาย Dual โดยเฉพาะด้วย

Comment

เพื่อให้เราเสียเงินซื้อจออีกตัว

Comment

มีดีกว่าไม่มีอะนะ

Comment

ความรู้ใหม่อีกแล้ว งานนนี้

Comment

โอ๋กำลังสงสัยอยู่พอดี ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
                              เอาไว้ต่อ Dual-DVI ครับ กับพวก LCD ใหญ่ๆ เช่น 32" ของ HP เป็นต้น
                              ไม่งั้น DVI สายเดียว มันเอาไม่อยู่ครับ แล้วก็ต้องใช้สาย Dual โดยเฉพาะด้วย
                              หมายถึง DVI Dual link หรือครับ?

Comment

Working...
                              X