Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมซื้อ สวิตชิ่ง 5port ของ D-LINK มา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมซื้อ สวิตชิ่ง 5port ของ D-LINK มา

สาย lan ที่ผมจะทำการเชื่อมต่อ ต้อง cross สายกันหรือเปล่าครับ

modem>switching 5 port = com1 + com 2

ใช้สายทำมะดาครับ ถ้าต่อคอมกับคอมด้วยกันถึงใช้สาย cross

Comment

แล้วแต่ครับธรรมดาก็ได้ไขว้ก็ได้ ตัวนี้มัน Auto MDI มาแล้ว
      แต่โดยทั่วไป ใช้ตรงครับ

Comment

ตอนนี้ผมไขว้ กันอยู่น่ะครับ
        มันจะมีปัญหาการใช้งานหรือเปล่าวครับ
        เช่นมันอืดกว่า สายตรงอะไรเช่นนี้

Comment

ไม่มีปัญหาครับ Switching Hub สมัยนี้มันจะสลับสายให้เองครับ

Comment

กำลังจะซื้อมาทำเหมือนกันครับ ถ้าใช้วิธี เอาสายโทรศัพท์ต่อมายัง ADSL แล้วเอาสาย RJ45 จาก ADSL มาต่อยัง Hub แล้วเอาสาย RJ45 2 เส้น เส้นแรกต่อไปที่คอม1 อีกเส้นต่อไปที่คอม2 วิธีนี้ใช้ได้ไหมครับ แล้วเราสามารถเปิดเครื่องในเล่นก็ได้ใช่ม่ะ (เป็นเครื่องแม่ทั้งคู่เหรอป่าว)

Comment

ขึ้นอยู่กับ ADSL เป็นเร้าเตอร์ หรือว่า modem ครับ เป็นเร้าเตอร์ก้อต่อสาย utp จากเร้าเตอร์เข้าที่ switch เลยครับ จากนั้นก้อต่อสาย utp จาก port ที่เหลือเข้าคอมครง (สายที่ใช้ทั้งหมดเป็นแบบตรงครับไม่ต้องไขว้)
              จากนั้นไม่แน่ใจต้อง config เร้าเตอร์ด้วยรึป่าวนะ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X