Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอติดๆดับๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอติดๆดับๆ

อาการ
    เปิดเครื่องมาเข้าวินโดวส์เสร็จ ขยับเมาส์อาการก็เริ่มเลยครับติดๆดับๆเป็นจังหวะ ขยับสายดูก็ไม่หาย(ทั้งสายไฟ กับ สายที่ต่อเข้ากับการ์ดจอ) จัดการ restart ใหม่ถึงจะหาย

1.พัดลมการ์ดจอหมุนปกติ
    2.ก่อนเกิดอาการ ไม่ได้อัพเกรดเครื่องแต่อย่างใด (ก่อนหน้าใช้ 7900 ไม่มีอาการ เปลี่ยนมาใช้ 6600 นานพอสมควร 2-3 วันมานี้พึ่งจะเกิดอาการ)

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ ????

หลังจากเช็คจอ การ์ดจอ สายไฟ สายสัญญาณต่างๆแล้ว คิดว่าเป็นปกติดี

ไม่มีใครเคยเจอปัญหาแบบนี้มั่งเลยเหรอครับ ??? อาการแบบนี้คิดว่าน่าจะเกิดจากไวรัสรึเปล่าครับ ????

Comment

ใช้จออะไรคะ

Comment

samsung syncmaster 740B ครับ

Comment

ผลออกมาแล้วครับ คาดว่านะจะเป็นที่....

" จอ LCD " ครับ (ไม่ใช่น้ำมันแก๊สโซฮอล์)

หลังจากที่ได้ทดลองนำจอตัวเก่า (จอCRT) มาต่อดูแล้ว ไม่ปรากฏอาการแต่อย่างใด...

จะมาทวนปัญหาที่เกิดขึ้นกันอีกครั้งนะครับ

1. จอจะติดๆดับๆ สัญญาณ power ของจอจะกระพริบเป็นจังหวะ เฉพาะตอนที่เห็นคำว่า windows(ผมใช้ Xp) หรือเข้าถึง desktop แล้วเท่านั้น

2. ถ้ากดปุ่มปิดเครื่องทันที แล้วเปิดใหม่เดี๋ยวนั้น อาการของจอที่ติดๆดับๆจะไม่ปรากฏแต่อย่างใด

คำถาม คือว่า

1. อัตราการ Refresh Rate ของจอ จะแสดงก็ต่อเมื่อเข้าสู่หน้า desktop แล้วใช่หรือไม่ ?

2. ยิ่ง Refresh Rate มาก ภาพที่ได้ยิ่งดีกว่า น้อยใช่รึเปล่า ? ( ตอนนี้ผมปรับไปที่ 75Mhz สูงไปไหม )

3. Refresh rate เยอะ มีผลทำให้ จอเสื่อมเร็วรึเปล่าครับ ?

ขอขอบคุณสำหรับคนที่เข้ามาอ่านครับ ขอบคุณคุณ Artemis ด้วยครับ

Comment

1. ใช่
            2. สำหรับ LCD ค่า Native ดีที่สุดครับ
            3. ถ้าค่านั้นเยอะ เกินกว่า native ก็ใช่ตามที่ถาม

Comment

คุณ akiTheCrepe ค่า Native คือค่าอะไรครับ แล้วดูยังไง - -''

Comment

ผมว่าปรับแค่ 60Hz ก็พอครับจะได้ไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by Tsurugi View Post
                  คุณ akiTheCrepe ค่า Native คือค่าอะไรครับ แล้วดูยังไง - -''
                  สำหรับจอ LCD "ส่วนใหญ่" ค่า Refresh Rate จะอยู่ที่ 60Hz ครับ ซึ่งค่านี้แหละเรียกว่า Native

ถ้ายังข้องใจว่าำ Native คืออะไร ลอง Search Google ด้วยคำว่า define: native ดูนะครับ

Comment

ผมก็เป็น ตอนสตาร์ท คอมใหม่ๆ มันจะติด ดับ อยู่ 2 -3 ครั้ง แล้วก็จะเป็นปกติ

ไม่รู้เป็นอะไร การ์ดจอออนบรอดครับ

Comment

Working...
                    X