Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD มากน้อย มันมีผลต่อความเร็วไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD มากน้อย มันมีผลต่อความเร็วไหม

คือแบบว่า ถ้า HDD 80 G กับ HDD 160 GB มันจะทำให้เครื่องเราทำงานเร็วไหม หรือว่ามันแค่มีความจุมากกว่าเฉยๆ

ถ้า80gbเป็นide 160gbเป็น sata2

sata2ต้แงเร็วกว่าอยู่แล้วครับ แต่ถ้าเป็นระบบเดียวกันก็ต่างกันแค่ความจุ

Comment

ก้อมีบ้างคับ
      hdd ความจุเยอะ seek time เยอะกว่าคับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        ก้อมีบ้างคับ
        hdd ความจุเยอะ seek time เยอะกว่าคับ
        เสรืมหน่อยครับ seek time เยอะกว่าแต่ไม่ถึงกับน่าเกลียดครับ ใช้งานจริงยังงงๆ อยู่ว่า ต่างกันตรงไหน 80 กับ 500 GB

Comment

ได้แค่ความจุเพิ่มครับ ความเร็วถ้าใช้พวก benchmark วัดก็อาจเร็วขึ้นบ้างนิดนึง ถ้าอยากแรงต้องต่อ raid 0 ครับ รับรองแรงสะใจ

Comment

ผมเปลี่ยนจากแบบ 80g ide มาเป็น 250g sataII เร็วขึ้นแบบเห็นได้เลยครับ

Comment

Working...
            X