Announcement

Collapse
No announcement yet.

LCD 22" LG (L226WTQ) Wide ตัวนี้ใช้ดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• LCD 22" LG (L226WTQ) Wide ตัวนี้ใช้ดีไหมครับ

LCD 22" LG (L226WTQ) Wide, Black

Model : LG L226WTQ (Black)
    Screen Size : 22" Widescreen color TFT active matrix LCD
    User Controls : Contrast, H/V position, Gamma correction, Phase, Clock
    Highest Resolution : 1680 x 1050 Pixels
    Color Resolution : 24-Bit
    Refresh Rate (Max) : 60 Hz
    Contrast Ratio : 3000 : 1
    Brightness : 300 cd/m2
    Response Time : 5ms
    Connections : 15 pin HD D-Sub (HD-15) VGA ,24 pin digital DVI
    Dimensions : (H) 9.6in x (W) 19.8 in x (D) 16.7in
    Weight : 11lbs
    ผมดูว่าRefresh Rate (Max) : 60 Hz แค่นี้มันจะดีไหมครับ ราคา9,990 บาท
    ช่วยฟันธงว่าดีไหมคุ้มไหมครับ ราคานี้ ของใหม่นะครับ ขอบคุณ

รอคนเคยใช้มาตอบคับ :P แต่ Refresh Rate ปกติของ LCD ก้อจะ max อยู่ที่ 60 นะคับ (จิงๆ น่าจะระบุด้วยว่าเอาไปใช้ทำอะรัยอะคับ ดูหนัง+เล่นเกม หรือจะใช้ทำงานเกี่ยวกะ graphic)

Comment

ใช้ทุกๆอย่างที่เอ่ยมาครับ ทำไม BenQ FP93V Refresh Rate รับมือได้ถึง 76 ละครับ

Comment

รุ่นนี้ ใช้อยู่ครับ... ...
        LCD Refresh ที่ 60 Hz พอครับ (ไม่ค่อยเห็นที่ Refresh สูงๆ) ครับ.. LCD ไม่ต้อง Refresh สูงเพราะภาพมันค้างจอ ไม่มีการกระพริบให้ปวดตา
        จริงๆ ถ้าเป็น Mode Resolution ที่ตำกว่านี้จะรับ Hz สูงๆ ได้ .. (แต่ไม่รู้ตอนแสดงผมจริง ตรงตาม Hz ที่รับหรือเปล่า)

ปกติรุ่นนี้จะบอกว่า Response Time : 2ms (GTG) ครับ.. เร็วจริงหรือเปล่าไม่รู้ รู้แต่มี Ghost Effect น้อยกว่า LCD TV 8ms ที่บ้าน (เล่น GAME XBOX360 แล้วไม่รู้สึกว่ามีเลย)

แล้วก็ รุ่นนี้ ... หมุนจอเป็นแนวตั้งไม่ได้ (เผื่อจะเอาไปอ่าน EBOOK)

เรื่องสีไม่รู้ ... เพราะผมไม่ได้ทำงานด้านนี้

เวลาเลือก จอ LCD สิ่งแรกที่ผมดู คือ ... ขนาดและราคา ต่อมาคือ Response Time ถ้า เล่นเกมส์ เอาต่ำกว่า 8 ms ได้จะดีมาก (ไม่งั้นเล่นเกมส์แล้วอาจจะมีเงา Ghost Effect)... ต่อมา ก็ Contrast Ratio (ไม่งั้นเวลาเข้าที่มืด หรือออกที่สว่างมาก จะมองไม่เห็นอะเลย) ที่สำคัญที่สุด Design ถูกใจ (ผมไม่ชอบ จอ ที่กรอบมันๆ สะท้อนแสง)
        Last edited by tasanakorn; 20 Sep 2007, 23:25:38.

Comment

หุหุหุ ดีคับ ผมกำลังจะโฟสถาม เรื่อง 60 Hz ของ LCD อยุ่พอดี LCD ภาพมันติดค้าง แล้ว ไม ต้องมี Hz ไม่เข้าใจอะคับ ก็ มันมี Response Time แล้วอะงง

Comment

ขอแจม กขท. ครับ ลบกวนคุณ tasanakorn หรืคนที่รู้ช่วยอธิบายคำๆนี้หน่อย ว่ามันคืออะไร มีค่ามาก หรือน้อยถึงจะดี ผลที่ตามมาเป็นยังไง
            Response Time ??
            Contrast Ratio??
            Brightnes??

Comment

ทำมัยต้องมี Refresh Rate ถ้ามุมมองของผม คือ.. Response Time บอกว่า สามารถแสดงผลได้เร็วแค่ไหน ส่วน Refresh Rate บอกว่า สามารถแสดงผลบ่อยแค่ไหน .... เร็ว กับ บ่อย

จากที่รู้ๆกันว่า ตา คนเรา จะจับภาพได้แค่ประมาณ 15-30 ภาพต่อวินาที เท่านั้น เพราะฉนั้น การแสดงผล ระดับ 25 FPS ขึ้นไป มากพอที่จะทำให้เราสามารถ มองเห็นภาพที่ ราบลื่นต่อเนื่องได้

การแสดงผล ทุกชนิด เลยยังต้องบอกว่าแสดงผลบ่อยแค่ไหน เพื่อให้ รับรู้ว่า การแสดงผลนั้นๆ จะราบลื่น หรือเปล่า

ทำมัยต้อง 60Hz ทำมัยไม่แค่ 30Hz .... ในการแสดงผลด้วยคอมพิวเตอร์ มันอาจจะมีการแสดงผลที่มีการเคลื่อนไหว เร็วกว่า ภาพที่เกิดในธรรมชาติทัวไป การแสดงผล ที่ Refresh สูงจะทำให้ ภาพรู้สึก ไหล ราบลื่นกว่า .. อาจจะเพราะ มันทำให้เกิด Motion Blur โดยที่โปรแกรมที่แสดงผลไม่ต้องทำ

ตัวอย่าง การเขียน Animation อย่างง่าย .. เล่น สมมุติ หน้าจอ 800x600 คือ กว่า 800 จุด .. ถ้าเราต้องแสดง ลูกบอลที่วิ่งจาก ซ้ายสุดไป ขวาสุด เราก็จะทำการเลื่อนลูกบอนจากตำแหน่ง ซ้ายสุด แล้วค่อยๆ เลื่อนที่ละ จุดไปทางขวา เราก็จะต้องเลื่อน 800 ครั้ง ถ้าแสดงผลที่ 30 Hz = 800/30 = 26 วินาที...
              ถ้าต้องการให้วิ่งเร็วขึ้น เป็น สองเท่า .. เราก็จะ เลื่อนที่ละ 2 จุด .. = 800/2/30 = 13 วินาที
              ถ้าต้องการให้วิ่งเร็วขึ้น เป็น สีเท่า .. เราก็จะ เลื่อนที่ละ 4 จุด .. = 800/4/30 = 6 วินาที
              ผลที่ได้คือ ... ภาพจะ step ไปที่ละ 4 จุด .. สำหรับ คนที่สายตา มองทัน จะเห็นว่า ภาพ เครื่องที่เป็น step ๆ ตึกๆๆๆๆๆๆ
              ถ้าเราเพิ่ม... Hz การแสดงผลให้สุงขึ้น... step ในการเคลื่อนแต่ละครั้ง ก็จะน้อยละ... ถึงแม้ เราจะไม่สามารถ มองเห็นได้ทุก Frame ... แต่มันจะทำให้เกิด Motion Blur ระดับนึง ทำให้ ภาพ ราบลื่น (ถ้า Software รุ่นหลังๆ เขาจะทำ Motion Blur ช่วย)

อีกอย่างคือ .... Vertical Sync คือเป็นเรื่อง การ Update หน้าจอ .. การ Update หน้าจอ ปกติ จะ Update ที่ละ จุด หรือ ทีละ Line ไม่ได้ Update พร้อมกันทั้งหน้าจอ ถ้า Hz ต่ำ .. ระยะเวลา ใน Update ก็จะนาน จะทำให้ บางครั้งเรามองเห็น ครึ่งบน ภาพเปลี่ยนไปแล้ว.. ครึ่งล่าง ภาพยังไม่เปลี่ยน...

ส่วนหลักๆ ที่ยังต้องบอกเป็น Hz อยู่อีกอย่างคือ ... มันต้อง Compatible กับของเก่า... จอ CRT มีการส่ง เป็น Resolution และ Hz จอ LCD ที่มาต่อ เลยยังต้อง อ้างอิงกับค่าเดิมๆอยู่
              แต่ถ้าไปดูใน Spec เกี่ยวกับ LCD หรือการส่งสัญญาณแสดงผลแบบ Digital เขาจะไม่ได้ ซีเรียสกับเครื่อง Refresh Rate สูงเลย.. อย่าง FULL HD บน HDMI ที่เป็น 1080p ก็จะไปอิงกับ 24fps 25fps 30fps เป็นหลัก
              สาย DVI ถ้าวิ่งความละเอียดสูงๆ อย่างตั้งแต่ 1440x900 ถ้าเป็น Single Link ก็จะได้แค่ 60Hz
              ถ้าเกิน 1920 × 1080 ถ้าเป็น Dual Link แล้วก็จะเหลือไม่เกิน 60 Hz เหมือนกัน

ส่วน Contrast Ratio เป็นตัวบอกระดับความแตกต่างของความสว่าง ระหว่างสว่างสุดกับมืดสุด ทำให้เรารู้ว่า ในการแสดงผล ณ เวลาหนึ่งๆ จะมีระดับความสว่างกี่ระดับ ถ้า Contrast Ratio ต่ำเกินไป .. ในหน้าจอ ที่มีการใช้ระดับความสว่างหลายๆระดับ.. หรือ มีการใช้ระดับความสว่างที่ต่างกันมาก หรือไล่เฉดความสว่างที่ใกล้ๆกัน เช่น.. ภาพเป็นภาพกลางคืนมีแต่มึดๆเทาๆหมด .. หรือภาพมีมุมหนึ่ีงเป็นมุมมืด อีกมุมเป็นมุมสว่าง รายละเอียดของภาพ ที่จะมีเฉดความสว่างๆ ใกล้ๆกัน จะถูกเกลือนเป็นเฉดเดียว ทำให้ไม่เห็นลายละเอียดของภาพ

ส่วน Brightness เป็นตัวบอกว่า สามารถแสดงความสว่างได้มากแค่ไหน .. ทำให้เรารู้ว่า เอาไปใช้ในทีแสงสว่างเยอะๆ อย่างกลางแจ้ง ห้องสว่างๆ ได้หรือเปล่า หรือ ... มองในระยะทางไกลได้หรือเปล่า
              Last edited by tasanakorn; 21 Sep 2007, 11:52:33.

Comment

ขอบคุณครับ

Response Time ??
                Contrast Ratio??
                Brightnes??

ยังไม่เข้าใจครับ เอาสั้นๆก็ได้ครับ เกรงใจคับ
                Last edited by chian; 21 Sep 2007, 11:47:50.

Comment

เอาสั้นๆตามความเข้าใจผมนะ
                  Response Time = ความเร็วในการแสดงภาพเคลื่อนไหว ยิ่งต่ำยิ่งเร็ว ถ้าค่าสูงเวลาภาพเคลื่อนไหวจะเห็นเป็นเงาตามๆกันไป
                  Contrast Ratio= ความคมชัด
                  Brightnes= ความสว่าง

Comment

ดัน คับความรู้ทั้งนั้น

Comment

Originally posted by Mr.T View Post
                      เอาสั้นๆตามความเข้าใจผมนะ
                      Response Time = ความเร็วในการแสดงภาพเคลื่อนไหว ยิ่งต่ำยิ่งเร็ว ถ้าค่าสูงเวลาภาพเคลื่อนไหวจะเห็นเป็นเงาตามๆกันไป
                      Contrast Ratio= ความคมชัด
                      Brightnes= ความสว่าง
                      Response Time = ยิ่งน้อยยิ่งดี.. ยิ่งน้อยภาพยิ่งไม่ค้าง หรือกระตุกครับ ดีมากในตอนเล่นเกม ภาพเคลื่อนไหว
                      Contrast Ratio= ยิ่งสูงยิ่งดี ความชัดระหว่าง มืด และ สว่าง จะสัมผัสได้ถึงความลึกของภาพครับ
                      Brightnes= ยิ่งมากยิ่งดี ยิ่งมากสีสันยิ่งสดใส รุ่งโพธิ์ทอง

Comment

Refresh Rate เปรียบเทียบระหว่าง crt กับ lcd , crt 60 hz มันกระพริบแบบปวดตา lcd 60 hz ไม่เห็นมันจะกระพริบเลย เหมือนมันคนละอย่างกัน lcd refresh rate มากกว่านี้ผมว่าคงไม่มีผล เพราะแค่ 60 เฮิร์ท ก็ไม่เห็นการกระพริบแล้ว เผลอ ๆ ปรับมากกว่าีนี้ ภาพจะไม่ค่อยคม (ใช้ dvi) และในการเล่นเกมส์ ดูด้วยสายตาเหมือนมันจะไม่ค่อยสมู้ทเท่าไหร่ คงแล้วแต่เสป็คจอด้วยมั้งครับ ผมลงไดรเวอร์การ์ดจอเข้าเมนูปรับความละเอียดก็ปล่อยให้มัน auto detect มันก็ detect ที่ 60
                        อันนี้เปรียบเทียบด้วยสายตาผมเองนะ

Comment

ขอบคุงคับ เนื้อๆทั้งนั้นเลย สว่างเลยคับ เออะ..เออะ

Comment

หุหุ ขอบคุณคับ

Comment

ดันครับเอามาเยอะๆได้ความรู้เช่นกันครับ

Comment

Working...
                              X