Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ ASRock ALiveNF6G-VSTA คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ ASRock ALiveNF6G-VSTA คับ

คือว่าเพิ่งซื้อมาแล้วก็ประกอบเสร็จแล้ว เปิดเครื่องพัดลม cpu ก็หมุนปรกติคับ ที่จอตรงปุ่มกระพริบๆ อย่างเดียวเลยคับไม่มีภาพออกมาคับ ใช้จอออนบอร์ด มันต้อง set อะไรป่ะคับ หรือบอร์ดมีปัญหาคับ

มีเสียงอะไรใหมครับ

Comment

เดียวผมจะลองต่อตัว speaker ดูคับ พอดีเคสอีกอันนึงผมตัว speaker มันใช้ไม่ได้คับ

Comment

คือ ลำโพงติดเคชนะครับ มันจะส่งเสียงร้อง ปี้ดๆๆ ประมารนี้ ถ้าต่อจั้มเปอร์ถูกหมดนะครับ ไม่ต้องต่อลำโพงนอกครับ

จากอาการ การ์ดจอน่าจะทำงานปกตินะครับ เพราะว่ามีกระพิบๆ ที่มุมจอ

ลองเสียบแรมใหมดู แล้วบูทเข้าใบออสให้ได้ครับ ถ้ายังบูทเข้าไบออสไม่ได้ ก็แปลว่าไม่ได้เซทอะไรผิดหรอกครับ ก็มันยังเข้าไปเซทอะไรไม่ได้เลย เช็คอุปกรณ์ต่างๆว่าต่อถูกต้องใหมครับ เปิดคู่มือช่วย

Comment

ลองต่อลอยดูจิคับ ใส่แค่ m/b cpu ram แล้วใช้ vga on board อ่ะคับ ลองดูว่าอาการเป็นไงมั่ง

Comment

เสียบหัว 12 v. หรือเปล่า ไม่เสียบไม่ติดนะท่าน ไม่เหมือน 462 นะ ที่ไม่ต้องเสียบ 12 V.

Comment

ผมเคยครับ ลืมเสียบหัว 12 V. เปิดไม่ติด เปลี่ยนแรม เปลี่ยน CPU ลองเสียบการ์ดจอ ลองทุกอย่างไม่ติด เลยจะเอาไปเคลม พาไปถึงช่างที่ร้านเปิดติดเฉย สังเกตดู อ้าว ตูโง่เองลืมเสียบสาย 12V. 5555+

Comment

ผมได้ลองต่อหมดแล้วคับ ต่อตัว จัมเปอร์ลำโพงแล้ว 12 v ก็ต่อแล้วคับ ลองเปิดดูเงียบเลยคับ ผมเลยเอาแรมออก มีเสียงดังคับ ตอนนี้งงแล้วคับ หรือเสียบจัมเปอร์ผิดก็ไม่รู้ ชักเบลอๆแล้วคับ

Comment

อาการอน่างนี้ไม่แรมก็บอร์ดละครับ ลองเอาแรมอื่นมาใส่ดูครับว่าบูทเครื่องได้ไหม เพราะผมเองก็เคยเจอครับ แรมเสีย เปิดเครื่องได้ ไม่ร้อง แต่ไม่มีภาพครับ เจอกะ DDR2 เยอะมากครับ

Comment

แต่ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่แรมนะคับ เพราะเครื่องเก่าๆ ของผมเวลาเปิดมาแล้วจอไม่ติด ไม่เสียงผมเอาแรมอื่นมาใส่มันจะได้ กำแล้ว ต้องไปหายืมแรมใครมาใส่อีก เฮอๆ

Comment

-*-

Originally posted by WhoAmI View Post
                      ผมเคยครับ ลืมเสียบหัว 12 V. เปิดไม่ติด เปลี่ยนแรม เปลี่ยน CPU ลองเสียบการ์ดจอ ลองทุกอย่างไม่ติด เลยจะเอาไปเคลม พาไปถึงช่างที่ร้านเปิดติดเฉย สังเกตดู อ้าว ตูโง่เองลืมเสียบสาย 12V. 5555+
                      555555555555555+
                      เหมือผมเลยทำมันทุกอย่างๆๆๆๆเลย ไม่ติด ยกเคสแบกไปหาเพื่อนตั้งไกลไปถึงบ้านเพื่อนเปิดติด เขางอกเลย

Comment

ผมลองเอาแรมไปใส่เครื่อง dell และเอาไปใส่ board asus ของเพื่อนอาการก็เป็นเหมือนกันคับคือจอไม่ติด ไม่มีเสียง แต่ตอนนี้ผมซื้อแรมคิงตันมาใส่แล้วคับใช้ได้แล้ว เดียวคงจะลองเอาแรมตัวเก่าไปเคลมอะคับ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                          555555555555555+
                          เหมือผมเลยทำมันทุกอย่างๆๆๆๆเลย ไม่ติด ยกเคสแบกไปหาเพื่อนตั้งไกลไปถึงบ้านเพื่อนเปิดติด เขางอกเลย
                          เห้อเหมือนผมเลยนึกว่าจะเขางอกคนเดียว บอร์ดตัวนี้เลยด้วย

ผมหนักกว่า เอา CPU ไปเคลมที่ร้านเลย เปลี่ยนมา เปิดไม่ติดอีก ไรวะ

ยกไปที่ร้านที่ไปซื้อเคส ช่างก็ใจดีดูให้ เขางอก 2 เขาเลย ลืมเสียบ 12V ไฟ CPU

พอดีคุ้นมือแกะ Athlon 1800+ ตัวเก่าเล่นบ่อยมันไม่ต้องเสียบไฟ CPU

Comment

Working...
                          X