Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง AMD2 (940) X2 INTEL E2140

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง AMD2 (940) X2 INTEL E2140

ผมกำลังตัดสินใจจะซื่อ CPU ใหม่ครับเลยลังเลอยู่ระหว่างสองค่ายนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับอันไหนดีกว่ากันไม่ต้องเกี่ยวกับการนำไปใช้งานขอแค่ความแรงอย่างเดี่ยว
    1. AMD2 (940) X2 Athlon 4000 (Box, 65n, 5Y)
    AMD2 (940) X2 Athlon 4000+
    AMD Athlon™ 64 X2 Dual-Core
    Part Number : ADO4000IAA5DD
    CMOS Technology 65nm SOI
    HT Speed 2000
    L1 Cache 2x128 KB
    L2 Cache 2x512 KB
    Frequency 2100 MHz
    Thermal Power 65W
    Max Temp 55-72°C
    Operating Mode 32/64
    รับประกัน 5 ปี
    ราคา 2440 บาท
    2. Pentium E2140 (Box, 1.6GHz. - Ingram/Synnex)
    Intel Pentium4 E2140 (Dual Core)
    Architecture 65 nm
    FSB 800 MHz
    L2 Cache 1 Mb
    Speed 1.60 GHz
    Intel®64, EIST
    รับประกัน3 ปี Ingram/Synnex
    ราคา 2430 บาท
    รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

2.

ว่าแต่ว่าใช้งานเกี่ยวกับอะไรบ้างครับ

แต่ผมดูๆแล้ว ณ ตอนนี้ Intel เป็นตัวเลือกที่ดีครับ เพราะมี M/B ออกมารองรับความต้องการ การใช้งานด้านต่างๆมากมายหลากหลายกว่า AMD

เอาเป็นว่าผมเชียร์ Pentium E2140 ละกัน เพราะถ้าซื้อบอร์ดดีๆมาหน่อย
    เผื่ออับเกรดต่อไปเป็นพวก C2D หรือ Quad เลยก็ได้

Comment

ขอบคุณมากครับ ขอท่านอื่นมาเพิ่มเติมอีกหน่อยนะ

Comment

อืม. . . .
        อยากรู้เหมียนกัน

Comment

Originally posted by jasda View Post
          ผมกำลังตัดสินใจจะซื่อ CPU ใหม่ครับเลยลังเลอยู่ระหว่างสองค่ายนี้ช่วยแนะนำหน่อยครับอันไหนดีกว่ากันไม่ต้องเกี่ยวกับการนำไปใช้งานขอแค่ความแรงอย่างเดี่ยว
          1. AMD2 (940) X2 Athlon 4000 (Box, 65n, 5Y)
          AMD2 (940) X2 Athlon 4000+
          AMD Athlon™ 64 X2 Dual-Core
          Part Number : ADO4000IAA5DD
          CMOS Technology 65nm SOI
          HT Speed 2000
          L1 Cache 2x128 KB
          L2 Cache 2x512 KB
          Frequency 2100 MHz
          Thermal Power 65W
          Max Temp 55-72°C
          Operating Mode 32/64
          รับประกัน 5 ปี
          ราคา 2440 บาท
          2. Pentium E2140 (Box, 1.6GHz. - Ingram/Synnex)
          Intel Pentium4 E2140 (Dual Core)
          Architecture 65 nm
          FSB 800 MHz
          L2 Cache 1 Mb
          Speed 1.60 GHz
          Intel®64, EIST
          รับประกัน3 ปี Ingram/Synnex
          ราคา 2430 บาท
          รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับ

จะถามว่าตัวใหนแรงกว่ากันใช่ใหม่ครับ
          เดิม ๆ X2 4000+ แรงกว่า E2140 ครับ
          E2140 แรงพอๆ กันกับ X2 3600+
          E2160 พอๆ กันกับ X2 3800+
          สรุป X2 4000+ แรงกว่าพอควรครับ ( เดิมๆ นะ ส่วนการ o/c ไม่นับจ๊ะ 555+ )

Comment

ผมมีแต่X2 4000+
            ถ้าถามความรู้สึกที่ใช้ ก็เร็วดีคับ
            เปิดเกมไปด้วย Printงานไปด้วยก็ok
            และผมชอบตรงที่ติดตั้งพัดลมcpuง่ายมากๆ
            ไม่เหมือนที่เคยติดตั้งกับ775ต้องกดแรงๆถึงจะล็อคกับบอร์ด

Comment

เลือก AMD Core2duo

Comment

ขอบคุณมากครับขออีกสักนิดหนึงครับเพื่อพิจารณาในการซื้อครับ

Comment

ใช้เดิมๆ amd แรงกว่า แต่ถ้า oc intel จะ oc ได้เยอะกว่า

Comment

amd แรงครับ ใน ราคาประมาณนี้ ท่านไม่ต้อง oc ก้แรงกว่า สำหรับ 4000+ เทียบกับ e2140 และ e2160

แต่ intel ก็ได้เปรียบต้อง ที่ ถ้า oc แล้วแรงกว่า และไปไกล กว่า 4000+ สำหรับ เจ้า e2140 และ e2160

อยู่ที่คุณแล้ว จะเลือก ค่ายไหน
                    ส่วนตัวในราคา ตอนนี้ซื้อได้ ทั้ง สองค่าย เลย เพราะไม่ได้มีข้อต่าง ด้านประสิทธิภาพ ที่ มากนัก
                    แต่ ถ้า oc ขึ้นมา แล้ว pr ของ e21xx กินขาดกระจุย

เอาเป็นว่าไม่ oc ก็ 4000+
                    แต่ถ้า oc + บอดต้องดีหน่อย e21xx ไปไกล และแรงกว่าครับ

Comment

ผมว่าขึ้นอยู่กะ M/B ที่ท่านจะใช้มากกว่านะครับ
                      ถ้าจะเอาไปใช้แบบไม่ oc หรือ oc ไม่มาก ก็ AMD
                      แต่ถ้าจะใช้ M/B แพงๆ Ram ดี ๆ oc หนัก ๆ ก็ Intel ครับ

ป.ล. ใช้ทั้ง 2 ค่ายครับ AMD 3600+ 1.9@2.6 M/B Asrok Ram 1 G
                      Intel PD 3.4G M/B Asus Ram 2 Gตัวนี้ไม่ได้ OC ครับ บอร์ดเก่าดันขึ้นนิดเดียว
                      เลยไม่ OC
                      ใช้งานเปิดเกือบทั้งวัน ทั้ง 2 ตัว ตัว AMD เร็วกว่ามากครับ

Comment

Oc แล้ว E2140 เหยียบคะแนน 4000+ กระจายเลย ถ้า ทั้ง 2 Oc ใส่กันนะ

Intel ถ้าใช้ชิพ P35 Oc ขั้นต่ำ ยังไงก็ถึง 100% 1.6Ghz => 3.2Ghz (บางท่านทำได้ถึง 120%@3.4Ghz)
                        AMD ถ้าอัดเต้มที่ ก็ 40%-60%

User ธรรมดา ถ้า หาก เดิมๆ 4000+ แรงกว่าอยู่แร้ว ผมแนะนำ AMD
                        แต่เมื่อ 2 ตัวนี้มา Oc ก็คนละเรื่องเลย Intel ชนะขาดทางด้านความคุ้มค่า ถ้าหาก เอามา Oc

Comment

แถมอีกหน่อยนะ ถ้าคุณชอบ เทคโนโลยีใหม่ๆ มีเงิน ที่จะอัพสเป้คคอมบ่อย Intel ไปเลย

หากไม่มีเงินอัพคอมบ่อยๆ หรือซื้อครั้งเดียว ใช้ยาวเป็นปีๆ AMD จะมีภาษีมากกว่าเยอะ

Comment

ถ้าเอาความแรงอย่างเดียวไม่ oc ผมแนะนำ x2 4000+

Comment

ถ้าโอเวอร์คล็อกเป็น 100% น่ะ แรมท่านสู้หรือปล่าว ต้องแรมราคาแพงหน่อย
                              ถ้าโอเวอร์คล็อกเป็น 100% น่ะ บอร์ดต้องสู้เขาด้วยนะ คงต้องมีราคาสักหน่อย

CPU สามารถโอเวอร์คล็อกได้มากมาย แต่ถ้าอุปกรณ์อื่นไม่เอาด้วย ก็ไม่มีทางหรอกครับ

ถ้าอยากแรงมากๆ โดยการปรับแต่ง ต้องเงินถึง
                              ถ้าอยากแรงมากๆ แบบไม่ต้องลงทุนมาก ก็เลือกเอาตามความเหมะสม คนอื่นตอบหมดแล้ว เหอะๆๆ

ไม่อยากบอกเลยว่าเชียร์ AMD อิอิอิ

Comment

Working...
                              X