Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรือง psu

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรือง psu

amd2 4800+
    m2n-e
    ram 2g
    8800gts
    wd 160g
    psu enermax 460w

ใช้psu enermax 460wตัวนี้ใส่พัดลมเพิ่มได้อีกกี่ตัว
    แล้วถามอีกอย่างคับเวลาปรับพัดลมvgaให้ทำงานเต็ม100ปรับตรงไหนคับ
    Last edited by 10632; 21 Sep 2007, 20:17:58.

ไม่มีใครตอบเลย

Comment

ช่วยตอบทีคับ

Comment

พัดลม 120 cm 4 ตัวกำลังดีคับ

Comment

พัดลมมันกินไฟไม่มากนี่ครับ
          ดูให้มันระบายความร้อนออกไปก็พอ ถ้าลมมันวนอยู่ในเครื่องความร้อนก็จะสูงน่ะ ติดเพิ่มสักกี่ตัวก็ไม่หาย
          วิธีดูว่าพัดลมมันกินไปเเค่ไหนเเบบง่ายๆก็เอามาจากSpecบนพัดลมนั่นเเหละ บางเเบบบอกWattมาเลยก็มี
          เเต่ถ้าไม่บอกก็เอาVoltส่วนมาก12Vน่ะ คูณกับAmp เเล้วได้กำลังไฟมี่ใช้ครับ
          ตัวอย่างพัดลมpowerของผมนะ 12x0.22=2.64W เเค่นั้นครับ พัดลมไม่ค่อยกินไฟอยู่เเล้วล่ะ

Comment

แล้วมีโปรแกรมวัดไฟว่าใช้ไปเท่าไรเหลือเท่าไร

Comment

ไม่มีหรอกครับ โปรแกรมมันบอกแค่ว่าไฟที่จ่าย กี่ V
              เท่าที่ดู system แค่นั้น ผมว่าสำหรับ 460w เต็ม อย่าง Enermax

ใส่ขนาดพัดลมทั่วๆไปเป็นสิบตัวก็เอาอยุ่สบายๆครับ ไม่มีปัญหา
              อย่างพัดลม 120mm กินไฟประมาณ 0.5A 12V ใส่ไป 10 ตัวมันก็ 5A เองคับ
              (ถ้าเล็กกว่านี้ก็กินน้อยกว่านี้ หรือ อาจมากกว่านี้ในบางตัว แต่ก็ไ่ม่มากคับ)

ถ้าเคสขนาดปกติ ติดมันทุกที่ ก็จ่ายพอสบายๆคับ

Comment

ที่วัดไฟซื้อมาเลย ดีที่สุด

Comment

amp meter แบบที่เป็นแค้ม

Comment

10 ตัวก็เพิ่มได้ครับ ตัวละ 0.3-0.4 A

Comment

Working...
                    X