Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ DNS ของ 3bb หรือ Google ดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ DNS ของ 3bb หรือ Google ดี

ระหว่าง
    202.69.137.137
    202.69.137.138

กับ
    8.8.8.8
    8.8.4.4

อันไหนสเถียรกว่ากันครับกว่ากันครับสำหรับเจ้า DNS
    ไม่แน่ใจว่าใช้ของ google จะมีปัญหากับ 3bb มั้ยวานพูดรู้ตอนทีขอบคุณครับ

อันนี้ดีสุดครับ สร้าง DNS Server ของเราเองเข้าเวปไวกว่าเยอะ

บนสุดคือเร็วที่สุด คือ dns server ของตัวเอง
    Last edited by baraqkak; 28 Aug 2010, 18:27:42.

Comment

ผมใช้ 8.8.8.8 กับ 8.8.4.4 กับ server multiwan <ClearOS>
      โดยมี 3bb และ True คับ ไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
        อ่านในกระทู้สอนทำ ไม่ค่อยเข้าใจอะคับ ขอแบบละเอียดๆเลย ได้ไหมคับ

Comment

ใช้อันไหนก็ไม่ได้ช่วยให้โหลดเร็วขึ้นซักกะหน่อย
          dns แค่เอาใว้ถาม ip จริงๆของเว็บที่เราจะเข้าแค่นั้น

Comment

เปลื่ยน DNS โดยประสอบการณ์ไม่ได้ช่วยให้เร็วขึ้น เลย

ไม่ว่าจะเป็นของเจ้าใหนก็เหมือนๆกัน

จะเลปื่ยนก็เวลาตอนที่ DNS ที่เราใช้มีปัญหาหรือเสียเท่านั้น

ก็เปลื่ยนไปให้อันอื่นไปก่อน

เพราะมันก็ทำแค่แปลง ชื่อเวป เป็น ip แค่นั้นเอง

Comment

^

ใช่เลยครับ เปลี่ยนไม่ได้ทำให้ไวขึ้นเลย - -"

แค่วันไหนมันล่ม เข้าเว็บไม่ได้ค่อยเปลี่ยนอ่ะ

Comment

-.- อืมครับ

Comment

ถ้าอย่างรู้จริงเกี่ยวกับ DNS ต้องศึกษาครับหลายท่านคงเคยเห็กระทู้บ่นเข้าเวปช้าเพราะ DNS ช้าหรือเน่า ลองอ่านครับ http://www.grc.com/dns/benchmark.htm

Comment

แล้วถ้าใส่ค่า proxy ในเวบบราวเซอร์ จะช่วยให้ดีขึ้นรึป่าว

Comment

ใช้ DNSBench วัด 10 ครั้ง แล้วหาค่าเฉลี่ย

TOP 5 ของผม
                      204.194.234.200 ____302-DIRECT-MEDIA-ASN - 302 Direct Media LLC,US
                      4.2.2.5 ____LEVEL3 - Level 3 Communications, Inc.,US
                      203.113.127.199 ____TOTNET-TH-AS-AP TOT Public Company Limited,TH
                      203.150.218.161 ____INET-TH-AS Internet Thailand Company Limited,TH
                      203.144.207.29 ____TRUEINTERNET-AS-AP TRUE INTERNET Co.,Ltd.,TH
                      --------------------------------------------------------------------------------------
                      61.19.245.246 ____CAT-AP The Communication Authoity of Thailand, CAT,TH

แนะนำให้ไปตั้งค่า DNS ในวินโดว์จะดีกว่า อย่าตั้งใน router อย่าใช้จาก router

Last edited by waterboyd; 11 Apr 2014, 14:28:42.

Comment

8.8.8.4
                        8.8.4.4
                        ผมไม่ชอบใช้เลยครับ หน้าเว็บชอบไม่โหลด (เน็ต True ครับ) ตอนนี้ใช้อันเดิมไม่มีปัญหาเลยครับ

Comment

แนะนำให้ใช้ DNS ของ ISP ที่ท่านใช้งานอยู่จะดีที่สุดครับ และตั้งค่า Google DNS เป็นตัวรองเอาไว้เผื่อ DNS ของ ISP ไม่สามารถใช้งานได้เท่านั้น เพราะ DNS จะมีหน้าที่แปลงชื่อเป็น IP เท่านั้น โดยปกติแล้วถ้าท่านใช้งาน ISP อื่น และใช้ DNS ที่ไม่ใช่ของตัวเองก็จะไม่สามารถ Resolve DNS ได้เนื่องจาก ISP อื่นเขาไม่อนุญาตให้ใช้

การที่เราใช้ DNS ของ ISP ที่เราใช้งานอยู่นั้นมีข้อดีตรงที่การใช้งานบางอย่างของเรา อาจจะเรียกจาก Server Akamai ที่ตั้งอยู่ใน ISP ของเราเลยก็ได้ อย่างเช่นการโหลดไฟล์อะไรบางอย่างที่มีคนนิยมโหลดกันก็จะถูกเก็บเอาไว้ที่ Server ดังกล่าว ดังนั้นการใช้ DNS ของที่อื่นจะไม่สามารถใช้งานในลักษณะนี้ได้ เนื่องจากข้อจำกัดที่กล่าวไว้ข้างต้น

Comment

Working...
                          X