Announcement

Collapse
No announcement yet.

Drive-A มีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Drive-A มีปัญหา

Drive-A มองไม่เห็นแผ่นครับทั้งๆที่เราใส่แผ่นแล้ว เอาแผ่นกับDriveไปลองกับเครื่องอื่นก็ไช้ได้
    ลองเปลี่ยนสายแพรดูก็ยังเหมือนเดิมสงสัยว่าเป็นที่บอร์ดแต่ไม่แน่ใจกลัวไปเครมแลว้หน้าแตกขอสอบถามผู้รู้
    หน่อยครับ

ไม่มีหน้าแตกหรอกครับ เราไม่ใช่ช่าง ไม่พึ่งร้านค้าแล้วจะให้พึงไครครับ ก็ยกไปทั้งเคชนั่นแหละ แล้วก็บอกอาการให้เขาฟัง

หรือลองใส่แผ่น ไดร์aค้าง ไว้แล้วบูทเครื่องดูก็ได้ มันค้างและมองเห็นไดร์ a เปล่า

Comment

ผมว่าหัวอ่านมันไม่อ่านแล้วครับ มันเลยไม่เห็นแผ่นครับ

Comment

คุณ wikorn ครับผมลองใส่ไดร์ Aแล้วบูทเครื่องแล้วก็บูทเข้า windowsได้ปรกติครับ ที่ไม่แน่ใจเพราะเพิ่งไปเครมบอร์ดมาเพราะถ้าเป็นที่บอร์ดจะได้ถอดไปเครมอีกรอบครับยังไม่หมดประกันครับ
        ขอบคุณ คุณ wikorn มากครับที่แนะนำ

Comment

คุณkingmax ครับdrive เพิ่งซื้อมาครับแล้วลองที่ร้านก่อนจ่ายเงินครับไช้ได้ปรกติครับเป็นไปได้ไหม
          ว่าเป็นที่ socketที่บอร์ดครับ

Comment

ถ้า socket ช่องเสียบสายแพรก็เป็นได้ครับ ผมก็เห็นคนเป็นเยอะเหมือนกันครับ แถวบ้านก็เคยเป็นครับ ยังไงก็ลองเช้คทุกทางก่อนแล้วครับ เพื่อความแน่ใจและไม่เสียเวลาเครมบอร์ดครับ

Comment

ดูที่ bios หรือยังครับท่าน ยังไงถ้าไม่รู้ที่เซตก็เลือก default ไปเลยครับ

Comment

เซ็ทที่ไบออสแล้วไม่ได้ผลครับสงสัยต้องถอดไปเครมครับ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบปํญหาครับ

Comment

อยู่ที่การไขน๊อตครับ ลองไขน๊อตหลวมๆ แล้วลองเทสทดสอบการอ่านแผ่นดูว่าได้ไหมครับ อันนี้เทคนิคช่างนะครับ ไม่ใช่ล้อเล่นครับ

Comment

ไปดูที่ bios ก่อน ว่าเปิดไว้เปล่า ถ้าเปิดแล้วไม่เห็นอีก เอาบอร์ดไปเครม

Comment

เอาเครมเลยครับ

Comment

Originally posted by canman View Post
                        คุณ wikorn ครับผมลองใส่ไดร์ Aแล้วบูทเครื่องแล้วก็บูทเข้า windowsได้ปรกติครับ ที่ไม่แน่ใจเพราะเพิ่งไปเครมบอร์ดมาเพราะถ้าเป็นที่บอร์ดจะได้ถอดไปเครมอีกรอบครับยังไม่หมดประกันครับ
                        ขอบคุณ คุณ wikorn มากครับที่แนะนำ

บูตเข้าได้ แล้วคุณได้ตั้งให้มันบูต จาก A ไม ถ้าตั้งไว้ถอดไปเคลมได้เลยครับ เสียแล้ว หรือถ้าไม่รู้ ให้คนที่ดูเป็นมาดูให้ก็ได้นะ บางครั้งอาจจะเสียบสายผิดด้าน หรือไม่ได้ตั้งเปิดไว้ได้ครับ

Comment

ไฟอ่าน/เขียนมันขึ้นไหม

Comment

Working...
                          X