Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามอาการหน่อยครับ ถ้าเกิดคอมมันดังแบบนี้เป็นที่อะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามอาการหน่อยครับ ถ้าเกิดคอมมันดังแบบนี้เป็นที่อะไร

สวัสดีครับทุกๆท่าน คือว่าผมมีเรื่องรบกวนจะถามอย่างหนึ่ง ถ้าเกิดว่า ตอนเปิดคอมแล้ว จอไม่ติด ไฟเป็นสีส้ม พอซักพัก เครื่องก็ร้องเตือน ดัง ตีดดดดดดดดดดดด ตีด ตีด ตีด อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่การด์จอ หรือเป็นที่แรมครับ แต่...
    ก็ไม่น่าเป็นที่แรมนะครับ เพราะว่ามันก็บูตเข้า window ได้ ได้ยินเสียงตอนเข้าวินโดว์ฮารด์ดิสอ่านข้อมูล

แต่จอ ผมลองเอาจอไปต่อกลับเครื่องเก่า ก็สามารถเปิดใช้งานได้ ปกติ

แล้วถ้าเกิด การด์จอเสียจริงๆนี่ เวลาเอาไปเครม ต้องยกไปทั้งกล่องเลยรึเปล่า(ประมาณว่าไม่เคยไปเครมเอง)หรือว่าหิ้วไปแค่ของที่เสียครับ รบกวนด้วยนะครับ
    Last edited by BALLBERRY; 22 Sep 2007, 19:41:30.

เสียงแบบนั้น มันเกี่ยวกับการ์ดจอ

Comment

ของผมเป็นครับ ขั้นตอนแรกลอง ดึงสาย Power ออกจาก PSU แล้วไส่ไปไหม่ครับ

ถ้าไม่หายก็ว่ากันต่อไป

Comment

โชคร้ายจัง ดันช่วยคับ

Comment

Originally posted by Cesc View Post
          ของผมเป็นครับ ขั้นตอนแรกลอง ดึงสาย Power ออกจาก PSU แล้วไส่ไปไหม่ครับ

ถ้าไม่หายก็ว่ากันต่อไป
          ขอบคุณวิธีของท่านนะครับ ตอนแรกแอบมีความหวัง แต่ เหมือนเดิม สงสัยเครม สถานเดียว

Comment

ลองถอดการ์ดจอ ออกมา เอายางลบลบตรงหน้าสัมผัส แล้วใส่ใหม่ดูคับ

Comment

ลองหมดแล้วครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านนะครับ อาการยังคงเหมือนเดิม แต่ที่แปลกก็คือว่า

เพราะปกติผมจะเสียบสาย ผ่านทาง port D-Sub (ที่เป็นสีน้ำเงิน) เพราะว่าจอผมมันเป็นจอ crt

แต่เมื้อกี้ผมแค่ลอง ถอดสายออกจากคอม จอมันก็จะติด แต่จะขึ้นคำว่า no signal

ทีนี้ผมเลยลองเอาหัวแปลง port DVI แค่มาเสียบที่ปลายสายของจอ หน้าจอมันก็ดับอีก

ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ทั้งๆที่แค่เสียบหัวแปลง เป็น port DVI ทำไมจอถึงดับทั้งๆที่ก่อนเสียบหัวแปลง จอก็ติดและขึ้น no signal ตลอด

อาการแบบนี้ยังหน้าจะเป็นที่ตัวกราด์จออีกหรือเปล่าครับ เพราะพัดลมการด์จอก็หมุนอยู่

ใครพอสันนิฐานได้ ช่วยหน่อยนะครับ ปวดหัวมาก

ขอบคุณมากๆครับ แค่เข้ามาดูก็ดีใจแล้ว

Comment

ลองเอาการ์ดจอจากเครื่องอื่นมาต่อดูรึยังคับ ถ้าเอามาต่อแล้วหาย เอาการ์ดจอไปเคลมเรย (ที่บอกว่าไม่ติดนี่ มันไม่ติดแบบเข้า BIOS ก็ไม่ติดรึเปล่าคับ?)

Comment

Working...
                X