Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD-RW ASUS ไม่อ่านแผ่นเปล่า ผู้รู้ช่วยด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD-RW ASUS ไม่อ่านแผ่นเปล่า ผู้รู้ช่วยด้วย

ช่วยด้วยคร๊าบ DVD-RW ASUS ไม่อ่านแผ่นเปล่า ไม่รู้ทำไงแว้วครับ หมดประกันไป 3 วัน เซ็ง

ตอนกลางคืนยังไรท์แผ่นอยู่แท้ๆครับ เช้ามาไม่อ่าน

อาการอ่านแผ่นทุกชนิดได้หมด แต่อ่านแผ่นเปล่าไม่ได้ เอาไปต่อเครื่องอื่ลอง ก็แห้ว
    ท่านใดมีหนทางแนะทีครับ (วิี๊ธีซ่อมอะ) ผมลองกับแผ่นไร้ท์ต่างๆอ่านได้ครับ แผ่นมาสเตอร์ก็อ่าน
    อ่านทั้งแผ่น ซีดีและดีวิดีเลย แต่แผ่นเปล่าทั้ง ซีดีและดีวิดีไม่อ่าน

ใครรู้ช่วยบอกทีครับ หมดหนทางจิงๆ ฮือๆ เงินก็ชอร์จ DVD มาพังอีก HDD ก็เต็มฮือ
    ช้ำร้ายถอด HDD ออกใหม้อีก (แต่จัดการซ่อมไปละ) เหลือ DVD เนี่ยแหละ

ฮือๆๆ ใครก็ด้ายช่วย ป๋ม ที

จะอ่านไปทำไมครับแผ่นเปล่า ไม่มีประโยชน์

Comment

ลองอีพเดตตัวเฟริมร์แวร์ตัวไดร์ฟดูครับ

Comment

ใช้แผ่นนล้างดูก่อนครับ ต้องเป็นแผ่นแบบ laser นะครับแผ่นล้าง แบบมีแปลงปัดไม่ได้นะ กระจาย!

Comment

ไม่อ่านแผ่นเปล่าแล้ว write ไม่ได้เรอะ

Comment

Originally posted by mooh View Post
            ไม่อ่านแผ่นเปล่าแล้ว write ไม่ได้เรอะ
            ใช่แล้วคับผม มันไร้ท์ไม่ได้อะครับ อยากจะไรท์แผ่นอะครับ ฮือๆ

อัพเฟรมแวร์ยังไงอะครับ ฮือๆ งง ครับช่วยผมหน่อยนะครับ

Comment

หมายถึงมองไม่เห็นแผ่นสินะครับ

อัพเฟิร์มแวร์ก็ไปหาที่เวบของ เอซุส ครับ แล้วก็ค้นไดรเวอร์ด้วยชื่อรุ่น โหลดมาคลิกๆลงก็จบ

แต่ผมว่าไม่เกี่ยวกับเฟิร์มแวร์นะ น่าจะลองทำความสะอาดหัวอ่านก่อน ถ้าไม่ได้ก็คงเจ๊งละครับ

Comment

Originally posted by papababa View Post
                หมายถึงมองไม่เห็นแผ่นสินะครับ

อัพเฟิร์มแวร์ก็ไปหาที่เวบของ เอซุส ครับ แล้วก็ค้นไดรเวอร์ด้วยชื่อรุ่น โหลดมาคลิกๆลงก็จบ

แต่ผมว่าไม่เกี่ยวกับเฟิร์มแวร์นะ น่าจะลองทำความสะอาดหัวอ่านก่อน ถ้าไม่ได้ก็คงเจ๊งละครับ
                ลองทุกวิถีทางที่พูดมาครับยกเว้นเฟรมแวร์ ผมทั้งแกะเช็ด ล้าง ตั้งหัวเลนส์ ปรับแท่น ปรับความเข้มสัญญาณ ทำหมด ไม่ได้ผล ทำไงก็ไม่อ่านแผ่นเปล่านี่แหละครับ งง สุดๆ ฮือๆๆ

ลองเฟริมแวร์ดูไม่ได้ ก็คง จบ

Comment

สงสัยมันไปซะแล้วงานนี้

Comment

ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นเปล่าไปยี่ห้ออื่นๆดูก่อนครับ
                    เคยเป็นเหมื่อนกัน ต้องลองเปลี่ยนแผ่นเปล่าไปอีกยี่ห้อ
                    แล้วพอไรท์ไปได้ 1-2 แผ่น(ถ้าไรท์ได้) ก็ลองกลับมายี่ห้อเดิม

Comment

Originally posted by deedee View Post
                      ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นเปล่าไปยี่ห้ออื่นๆดูก่อนครับ
                      เคยเป็นเหมื่อนกัน ต้องลองเปลี่ยนแผ่นเปล่าไปอีกยี่ห้อ
                      แล้วพอไรท์ไปได้ 1-2 แผ่น(ถ้าไรท์ได้) ก็ลองกลับมายี่ห้อเดิม
                      สารพัดยี่ห้อ จิงๆครับ congo sony tdk smart vibutim benq เน่าหมดอ่านไม่ได้ งงมักๆ

ลองอัพเฟรมแวร์ก็เหมือนเดิม แต่แผ่นมาสเตอร์ดันอ่านได้ งง สุดๆ

เห้อสงสัย ต้องถอยอีกแล้วละเนี่ย เซงๆ

ฮือๆ 55555+ จาก DVD-RW กลายเป็น DVD-Rom ซะงั้น เห้อหนักจาย

Comment

ผมก็มีอาการเหมือนกันแผ่นเปล่าบางแผ่นอ่านไม่ได้ แต่ไรท์ปกติ ผมไม่ซีเรียสเหอะๆ เวลาคลิกเข้าไปมันจะตึ๊ง!
                        แต่เวลาจะไรท์ก็ปกติดี

Comment

มันหมายถึงเฉพาะแผ่นเปล่าใช่ไหมครับ แต่แผ่นที่มีข้อมูลมันอ่าน ถ้าเป็นอย่างงั้นผมว่าไม่ต้องสนใจมัน เพราะอ่านแผ่นเปล่าไป ก็ได้แต่ความว่างเปล่าไม่มีไรเกิดขึ้น

Comment

Originally posted by Progress View Post
                            มันหมายถึงเฉพาะแผ่นเปล่าใช่ไหมครับ แต่แผ่นที่มีข้อมูลมันอ่าน ถ้าเป็นอย่างงั้นผมว่าไม่ต้องสนใจมัน เพราะอ่านแผ่นเปล่าไป ก็ได้แต่ความว่างเปล่าไม่มีไรเกิดขึ้น
                            นั่นแหละครับ ปัญหา มันไม่อ่านแผ่นปล่าว มันก็มองไม่เห็นแผ่น สรุป ว่าไรท์ไม่ได้ ไงครับ ฮือๆ

Comment

สงสัยต้องถอดออกมาแล้วใช้ คัทตั้นบั่ท ชุบนํ้ายาล้างกระจก ทำความสะอาดเลนเองแล้วหละครับ

Comment

Working...
                              X