Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องของ HDD กับ DVD-RW ที่ไม่ลงตัว (ซักที)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องของ HDD กับ DVD-RW ที่ไม่ลงตัว (ซักที)

ถาม หน่อยแล้วกันครับ ว่าถ้าเรามี IDE แค่ 1 รู แล้วเราจำเป็นต้องต่อ HDD กับ DVD-RW ในช่องเดียวกันเลยเนี่ยมันจะมีผลกระทบกับความเร็วที่ได้มากมายหรือเปล่า ครับผม มันจำเป็นต้องใช้แล้วครับ

เพราะว่าผมมี HDD 2 ตัว DVD-RW 1 ตัว แต่มี IDE แค่รูเดียว หมายความว่าผมต่อ อุปกรณ์ได้แค่ 2 ชิ้น อีกชิ้นหนึ่งผมจำเป็นต้องใส่ตัวแปลง IDE -> SATA ครับผม ซึ่งถ้าเอามาต่อกับ DVD-RW นั้น จะทำให้ไม่สามารถบู๊ต แผ่น Windows XP ได้ครับ ก็เลยคิดว่าจะเอาไว้ต่อกับ HDD อีกตัวที่ไม่ใช่ตัวระบบด้วย เลยอยากรู้ว่าถ้าต่อกับเนี่ยความเร็วที่ได้มันจะตกลงเยอะหรือเปล่าอะครับ สำหรับ HDD ตัวที่ต่อกันกับ DVD-RW อ่าครับ ส่วน เรื่อง HDD อีกตัวเนี่ยคิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาครับผมถึงจะโดนแปลง อย่างน้อยก็ยัง Access ผ่านแผ่น Hirens ได้ครับผม

ดูพอทว่า ata อะไร ถ้า ata 100 ก็ไม่เป็นไร
    ถ้าata 66 หรือ 33 นั่นแหละช้าแน่ครับ
    ยิ่งถ้าใช้2อย่างพร้อมกันยิ่งช้าใหญ่เลยครับ

เป็นผมจาขาย hdd2ตัวนั้นไปแล้วซื้อแบบ sata ใช้ซ่ะเล้ย

Comment

มานทำให้ผมคิดหนักครับ แต่วาตอนนี้คิดตกแล้วครับผม ยอมรับกับสภาพไปก่อนครับ มีเงินแล้วค่อย Upgrade คร๊าบ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นคร๊าบผม
      Last edited by iamtheone; 23 Sep 2007, 20:00:30.

Comment

ดึงลงจนอึดเลยครับ ไม่แนะให้ทำ หากไม่จำเป็น
        หรือไม่ก็ไปซื้อ External Case ใส่ HDD อีกลูกไปก่อน

Comment

ตาม rep บนเลยคับ ซื้อ external hdd case มาใส่เลย มีเงินแล้ว upgrade ลูก os ให้เป็น sata คับ (แต่ถ้ายังอยู่ในช่วงประกันของ DCOM หรือ Synnex แล้วยังไม่เคยเคลม รู้สึกจะ upgrade ได้ในราคาถูกนี่คับ แต่ต้องเช็คของดีๆ นะคับ บางครั้งอาจได้ของเคลมมาใช้อ๊ะ )

ปล. หัวแปลง sata เป็น ide นี่ ใช้แล้วไม่มีปัญหาหรอคับ พอดีผมเคยไปหาซื้อ แล้วเจอคนขายบอกว่า "เลิกขายแล้วคับ เพราะลูกค้าใช้แล้ว มีปัญหา" อะ

Comment

Originally posted by live View Post
            ตาม rep บนเลยคับ ซื้อ external hdd case มาใส่เลย มีเงินแล้ว upgrade ลูก os ให้เป็น sata คับ (แต่ถ้ายังอยู่ในช่วงประกันของ DCOM หรือ Synnex แล้วยังไม่เคยเคลม รู้สึกจะ upgrade ได้ในราคาถูกนี่คับ แต่ต้องเช็คของดีๆ นะคับ บางครั้งอาจได้ของเคลมมาใช้อ๊ะ )

ปล. หัวแปลง sata เป็น ide นี่ ใช้แล้วไม่มีปัญหาหรอคับ พอดีผมเคยไปหาซื้อ แล้วเจอคนขายบอกว่า "เลิกขายแล้วคับ เพราะลูกค้าใช้แล้ว มีปัญหา" อะ
            คิดไว้เหมือนกันครับผม ว่าจะเอามาทำ External ก่อนดีหรือเปล่า แต่่ว่าตอนนี้เอาอย่างนี้ไปก่อนแล้วกันครับผม และอีกอย่างนะครับ หัวแปลงหนะ มันก็ไม่เหมือนของแท้หรอกครับ ปัญหาเยอะเหมือนกัน อย่างที่ผมว่าแหละ ถ้าเอาไปต่อกับ DVD-RW เนี่ย จะ Boot แผ่น Windows ไม่ได้ครับ แผ่น Hiren's ก็ไม่ได้ครับ แล้วแถมถ้าอ่านหนักเนี่ยพาเครื่องเราค้างไปง่ายๆ เลยนะครับ ตอนนี้ผมใช้ ต่อกับ Harddisk อยู่เป็นลูก ที่ใช้เก็บข้อมูลเป็นหลักครับ ประมาณพวก เกม anime ประมาณนั้นอะครับ จากการทดสอบความเร็วแล้วปรากฏว่าความเร็วลดลงครับ แต่ยังไม่เจออาการที่ทำเครื่องค้างเหมือนตอนที่ต่อกับ DVD ครับผม แต่โดยส่วนตัวแล้ว ผมบอกได้คำเดียวครับว่าไม่ประทับใจ กับ หัวแปลงเท่าไรครับ ถ้าว่างๆ เนี่ยคงหาตังค์เปลี่ยนเป็น SATA เหมือนอย่างว่าแหละครับ สบายใจกว่ากันเยอะครับผม

ส่วนเนี่ยเป็นกราฟทีไ่ด้จากการ ทดสอบครับ

ต่อ IDE เป็น Slave ส่วนอีกอันเนี่ยเป็น HDD ที่เป็น OS ครับผม

อันนี้ต่อผ่านหัวแปลง IDE ---> SATA ครับ

Comment

ขอบคุณคับสำหรับข้อมูล เห็นแล้วทำให้รู้สึกว่า SATA มันเร็วกว่า IDE จริงๆ นิดเดียวเอง ผมต่อ SATA ตรง มันก็วิ่งเฉลี่ยได้ประมาณ 60MB/s เอง

Comment

IDE วิ่งได้มากสุด 133 แล้ว SATA วิ่งได้ 300 ถูกต้องไหมครับ

Comment

คงต้องใช่แน่ๆ

Comment

Originally posted by Progress View Post
                    IDE วิ่งได้มากสุด 133 แล้ว SATA วิ่งได้ 300 ถูกต้องไหมครับ
                    ใช่ในทางทฤษฎีอะคับ (และความเร็วของการส่งก็น่าจะได้ตามนั้น) แต่ตอนใช้จริง มันไปติดที่ตัว hdd เอง ทำให้ส่งข้อมูลได้ไม่เร็วพอ เลยทำให้ใช้ IDE หรือ SATA ก็ไม่ต่างกันมาก (มั้งนะคับ) รอคนที่เคยเห็นผลเทสแบบเต็มๆ มายืนยันอิกที :P

Comment

เ้อานี่ไปดูอีกอันแล้วกันครับผม

เนี่ยเป็นผล จาก HDD ตัวหลักครับผม (ตัวที่ลง OS ซึ่งตอนนี้ต่ออยู่กับ DVD ครับผม)

Harddisk & Harddisk

ตอนต่อกับ HDD เหมือนกันครับ (ที่มันไม่ได้ความเร็วเท่าตัวนั้นน่าจะมาจากการที่ว่ามัน แก่แล้วครับ หรือว่า ข้อมูลมันเยอะ เนี่ยแหละครับ)

Harddisk & DVD-RW (Full Load)

ส่วนอันนี้ เป็นผลการต่อกับ DVD และ ก็่อ่านข้อมูลใน DVD ไปพร้อมๆ กันด้วยครับ (จากที่ช้าอยู่แล้วเนี่ย ช้ากว่าเดิมเยอะเลยอ่าครับ จับเวลาดูเนี่ยเกือบสองเท่าของปกติเลยครับ

ปล. แล้วมีใครพอรู้ราคาของ PCI - -> IDE หรือเปล่าอะครับ มือแรก มือสองก็ได้ครับ

Comment

Working...
                      X