Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมีคําถามที่เกิดขึ้นในใจ L2 1024X2 กับ L2 2MB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมีคําถามที่เกิดขึ้นในใจ L2 1024X2 กับ L2 2MB

ผมมีคําถามที่เกิดขึ้นในใจอยากถามว่า

L2 : 1024MB X 2 = 2MB กับ L2 : 2MB ตรงๆเลย

อันใหนมันจะทํางานได้อยากมีประสิทธิภาพมากกว่ากันครับ

Originally posted by ghostmp3zone View Post
    ผมมีคําถามที่เกิดขึ้นในใจอยากถามว่า

L2 : 1024MB X 2 = 2MB กับ L2 : 2MB ตรงๆเลย

อันใหนมันจะทํางานได้อยากมีประสิทธิภาพมากกว่ากันครับ
    ดูเป็นรุ่นๆ ของ CPU ครับ
    PD 508 L2 1MB X 2
    P4 670 L2 2MB
    ประมาณนี้นะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ดูเป็นรุ่นๆ ของ CPU ครับ
      PD 508 L2 1MB X 2
      P4 670 L2 2MB
      ประมาณนี้นะ
      แต่ทําไม C2D E4400 มันเป็น 2MB เลยอะครับ

ทั้งๆ ที่มัน สองคอ L2 น่าจะ คูณ นะครับ

อย่าง PD ยัง คูณเลย

Comment

E4400 ใช้ L2 2MB แบบ Shared คือสามารถดึงไปใช้ร่วมกันทั้งสองคอร์คับ คอร์ไหนต้องการใช้มากกว่า ก็ดึงไปเยอะกว่า

Comment

Originally posted by ghostmp3zone View Post
          แต่ทําไม C2D E4400 มันเป็น 2MB เลยอะครับ

ทั้งๆ ที่มัน สองคอ L2 น่าจะ คูณ นะครับ

อย่าง PD ยัง คูณเลย
          โครงสร้างภายในไม่เหมือนกัน
          เทียบทั้ง 2 ตัวที่เทียบ 2MB เท่ากัน แต่ C2D แรงกว่า

Comment

เข้าใจละคับ
            นั้นก็สรุปได้ว่า PD มันไม่ได้แชร์ คือ 1mb ของใครของมัน
            แต่ C2D มี 2MB แชร์กัน คอร์ไหนต้องการใช้มากกว่า ก็ดึงไปเยอะกว่า

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X