Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ กำลัง Flash BIOS แล้วปลั้กไฟหลุด!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ กำลัง Flash BIOS แล้วปลั้กไฟหลุด!!!

ช่วยด้วยครับ กำลัง Flash BIOS แล้วปลั้กไฟหลุด!!!

ใช้โปรแกรม live update จากเวปไซด์อ่ะครับ

ผมใช้เมนบอร์ด socket a (462)

MSI KT6V-SLR [MS-7021]

http://global.msi.com.tw/index.php?f...=1&prod_no=567

ตอนนี้บูทไม่ขึ้นเลยครับ ผมไม่มีแผ่น recovery ซะด้วย

ช่วยด้วยครับ ผมต้องทำยังไงครับ

ประกันผมยังเหลือที่ COM 7 อีกนิดหน่อย เอาไปเคลมเลยได้ไหมครับ

ถามอีกนิดครับ ไฟช่องเสียบสายLAN
    ผมไม่ได้เสียบสายแต่ทำไมไฟสีเขียวตรงช่องเสียบสายมันติดตลอดอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

--------------------------------------------------------------------------------

คงต้ิองให้ศูนย์ flash กลัีบ ไม่ก็เปลี่น rom (เรียกงี้เปล่า) ให้อ่ะครับ

Comment

คราวหน้าซื้อ UPS นะขอรับ
      เอาใจช่วย ขอให้ซ่อมได้

Comment

เป็นเหตุการณ์ที่ซวยที่สุดแล้วล่ะครับ.. ไม่น่าเลย
        แล้ว มันดับตอนไหนล่ะครับ ตอนกำลังโหลด หรือโหลดได้ไฟล์แล้วและกำลังแฟลช

ถ้าเป็นกรณีแรก อาจจะไม่เป้นไรมาก แต่ถ้ากรณีที่ 2 อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ร้ายแรงที่สุดก็อาจจะต้องเปลี่ยนรอมแล้วล่ะครับ ส่วนเรื่องการเคลมไม่แน่ใจ แต่เคยเจอมาว่าการแฟลชไบออสพลาด ไม่อยู่ในเงื่อนไขการรับประกันครับ

Comment

ก็บอกเขาว่าเปิดไม่ติดถ้าไม่ใช่เทวดาไม่รู้หรอกครับ

Comment

ต้องให้ผู้เชี่ยวชาญทำต่อแล้วละครับ -.- ส่งศูนย์โลด ไม่ก็หาช่างแถว 1K tip ทำก็ได้ครับ

Comment

1000 tip ครับ ไม่เกิน 300 ถ้าหมดประกันแล้ว -*-

ของเค้าดีจิงๆ -*-

Comment

เข้าศูนย์คับ บอกว่าของห่วยดับเองเดียวมันแฟชรคืนให้

Comment

ตาม rep บนเลยคับ เข้าศูนย์ ให้เค้า flash ให้ใหม่โลด

Comment

ถ้าประกันเหลือก้เข้าศุนย์ พุดๆ กะมันดีๆหน่อยก้ทำให้ - -

Comment

เข้า 0 อย่าบอกว่าแฟลชไบออสแล้วเจ๊งละกัน ปล่อยให้เขางงเล่นๆก็พอ

Comment

เคลมประกัน ได้ครับ บอกว่ามันบูตไม่ติด

แต่ถ้าอยากจะซ่อมซื้อวิชา ก็ประมาณ 150 - 250 บาท ครับ ถอดเอา Flash Rom ไป Flash ลง Bios ใหม่
                        ถ้าอยากให้เวอร์ชั่นตรงกับใจเราก็ Copy โปรแกรม Bios เวอร์ชั่นที่เราต้องการติดไปด้วยบอกเขาว่าต้องการเอา Bios ที่เราถือมาลงใน Flash Rom ผมเคยทำเมื่อปลายปีที่แล้วราคา 150 บาทครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่รู้เพราะว่า แกสโซฮอลขึ้นซะนี่ อิอิอิ

Comment

ถอดเราชิพ ROM ไปให้ช่างเค้าทำการ Burn (Flash) ให้ครับ
                          เค้าจะใช้เครื่องโดยเฉพาะเลย หรือจะให้พวกเด็กที่เรียนวิศวะทาง
                          สายอิเล็คโทรนิกส์ทำให้ก็ได้ครับ พวกเขาน่าจะรู้จักเครื่องนี้กันดี

Comment

ช่วยดันขอให้ซ่อมได้นะเอาใจช่วยยาวๆๆๆ

Comment

บูทไม่ขึ้นหมายถึงว่า กด power แล้ว ไม่มีภาพอะไรเลยรึเปล่า

หรือว่า มีภาพขึ้นแต่เข้าไบบอสไม่ได้ บูทไม่ได้ (อาการนี้ จะมีข้อความขึ้นเตือนมาว่า bios ผิดพลาด ระบุให้เราใส่แผ่น ไดร์ A)

ถ้าเป็นอาการ แรก ส่งเข้าศูนย์เลยครับ

ส่วนถ้าเป็นอาการที่สอง ให้หาแผ่น ไดร์ A ซักแผ่น ให้โหลดไฟล์ bios เวอร์ชั่นเก่า ๆ งตัวเมนบอร์ดมาใส่ไว้ โปรแกรม flash ใบออส มาใส่ไว้ ส่วนใหญ่จะมาพร้อมกับไฟล์ bios

ทีนี้พอบูทเครื่อง ถ้าติด แต่ไบออส เอ๋อ มันจะฟ้องให้เราใส่แผ่น เราก็ใส่ แผ่นที่มี โปรแกรม flash ลง

ไป แล้วพิมพ์ชื่อโปรแกรม flash ลงไป ถ้าโปรแกรมถูกเวอร์ชั่น กับเมนบอร์ด มันจะมีหน้าต่างให้เรา พิมพ์ชื่อไฟล์ bios

ถ้าเวอร์ชั่นของ โปรแกรม flash ไม่ตรงกับ เมนบอร์ด มันจะค้าง ตอนที่เราพิมพ์ชื่อไฟล์ bios

พยายามหาไฟล์ Flash เวอร์ชั่นเก่า ๆ หน่อย จะใช้ได้

อาการนี้ผมเคยเป็นกับ บอร์ด msi เหมือนกัน แต่เป็น nforce3 ตอนแรกตกใจแทบแย่

โชคดีที่มันบูทขึ้น แล้วถามหาแผ่นไดร์ A

ขอให้โชคดีครับ

Comment

Working...
                              X