Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำก๊าดจอใช้ทำงาน graphic ทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำก๊าดจอใช้ทำงาน graphic ทีคับ

เปน pci-e ทำงานกราฟฟิก 2D&3D แต่ไม่หนักมากเท่าไหร่ ควรใช้ ati หรือ nvidia ดีครับ และตอนนี้ตัวไหนดีมั่งช่วยแนะนำด้วยครับ งบซัก 3000

Originally posted by homeroom View Post
    เปน pci-e ทำงานกราฟฟิก 2D&3D แต่ไม่หนักมากเท่าไหร่ ควรใช้ ati หรือ nvidia ดีครับ และตอนนี้ตัวไหนดีมั่งช่วยแนะนำด้วยครับ งบซัก 3000
    ได้ทั้ง 2 ค่ายเลยครับ แล้วแต่ชอบ

SAPPHIRE ATI X1650PRO DDR3 256M 128B - 2990฿

Galaxy GF7300GT DDR3 256M 128B - 2800฿

Comment

บอดผม asus p5gd1-pro ใส่ไอ่พวก ก๊าดจอ ddr2-3 ได้ป่าวคับ

Comment

Originally posted by homeroom View Post
        บอดผม asus p5gd1-pro ใส่ไอ่พวก ก๊าดจอ ddr2-3 ได้ป่าวคับ
        ถ้าเป็น PCI-E ได้หมดงับ แต่อ่าในคู่มือด้วยแล้วกัน ระวังเจอบอร์ดเลือกการ์ด หุหุ

Comment

ได้สบายๆ
          แรม VGA ไม่เกี่ยวกันกับแรมเครื่อง จ๊ะ ใส่ไปได้เลย
          ยิ่งแรม VGA DDR4 DDR5 DDR6 ใส่เข้าไปเลยครับ ยิ่งมากยิ่งแรง ครับ 555+

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ได้สบายๆ
            แรม VGA ไม่เกี่ยวกันกับแรมเครื่อง จ๊ะ ใส่ไปได้เลย
            ยิ่งแรม VGA DDR4 DDR5 DDR6 ใส่เข้าไปเลยครับ ยิ่งมากยิ่งแรง ครับ 555+

Comment

แนะนำอีกเรื่องแล้วกันครับ สำหรับงาน CG แบบไม่หนักมากนัก ลองมองฝั่ง ATI ซึ่งจะให้รายละเอียดของงานและการแสดงผลค่อนข้างดี หากใช้งาน render หนักๆหน่อย เลือกบิตสูงๆคงพอช่วยได้บ้าง
              สรุปคือสำหรับงานที่ใช้ลองมอง ATI น่าจะไม่ผิดหวังครับ....

Comment

คนที่ทำงาน CG จริงๆมันจะมีซักกี่คนกัน ผมเท่าที่รู้จักมาแบบผิวเผินด้วย แทบจะนับหัวได้เลยนะ

ถ้าเล่นเกมผม พอจะบอกได้ว่า เอา รุ่นไหน ดียังไงเลือกค่ายไหนดีกว่ากัน จำกัดงบมายิ่งง่าย

ปล. เขาคงไม่มามอง VGA ธรรมดาหรอกครับ สำหรับคนทำงาน CG จริงๆ

Comment

รึถ้างานที่ต้องใช้โปรแกรมอย่าง MAYA ก็แนะนำ Nvidia ครับ เพราะ MAYA เป็นโปรแกรมที่ใช้ Open GL
                  เห็นได้จากเกม Doom3 ที่ใช้ Open GL ครับ การประมวลผลจะได้แสงสีที่ถูกต้องแม่นยำและสมบูรณ์กว่า
                  Nvidia จะโดดเด่นเรื่อง Open GL
                  แต่จิงๆตอนนี้ใช้ค่ายใหนก็ไม่ต่างกันครับ (ยกเว้นเล่นเกม อิอิ)
                  Last edited by IX; 23 Sep 2007, 21:29:46.

Comment

เอาสัก GF 6600 มันก็วิ่งใช้ได้แล้วนะ

แต่ประหยัดตังค์หน่อยก็ GF 7300 GT ก็ดีแล้วล่ะครับ หรือไม่ก็ Radeon X 1650 แหละครับ

Comment

Working...
                    X