Announcement

Collapse
No announcement yet.

แปลงไฟล์ภาพ​เป็น​ตัวหนังสือ มันยังไงครับ.. เอาไว้ทำอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แปลงไฟล์ภาพ​เป็น​ตัวหนังสือ มันยังไงครับ.. เอาไว้ทำอะไร

โปรแกรมแปลงไฟล์ภาพ​เป็น​ตัวหนังสือ

รูปภาพกับตัวอักษร มันเกี่ยวกันยังไง ไปได้ยินมามันคืออะไร..

นั้นน่ะจิ

Comment

ความคิดเห็นส่วนตัว

ไฟล์ text นิยมใช้ในสมัยก่อนโน้น ประมาณว่า database เหมือนอย่างพวกภาษาซี ปาสคาล ฯลฯ ใช้หลักการเขียนด้วย text แล้วจึงแปลงเป็นชิ้นงาน ทั้งภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว
      ปัจจุบันก็ประมาณเขียนเว็บอะไรแบบเนี่ยะ กว่าจะได้ภาพออกมาอย่างปัจจุบัน ซึ่งมีโปรแกรมช่วยในการเขียนเว็บไชด์จำนวนมาก เพื่อความสะดวก ซึ่งก่อนหน้านั้นที่ผมยังไม่รู้จัก dreamwaver ผมยังใช้ notepad ช่วยในการเขียนเว็บไชด์ แล้วจึง complie ให้ออกมาเป็นไฟล์ html
      สรุปว่าไฟล์ text หรือตัวหนังสือที่ท่านพูดถึง คงประมาณว่ามันเป็นรากเง้าของไฟล์สำเร็จรูปในปัจจุบันนี้นี่เอง หุหุ

ปล.เกี่ยวเปล่าหว่า

Comment

น่าจะจริงดั่งท่าน เดียร์ ว่านะครับ ลองเปิดรูปภาพกะโน๊ตเพจ ดูซิครับ มาเป็นหน้า ๆ เลยครับ

Comment

ที่ไปได้ยินมาผมว่าน่าจะเป็น OCR มั้งครับ

แปลงภาพเป็นตัวหนังสือก็เหมือนเวลาเรา scan หนังสือ มันจะได้เป็นภาพ แล้วใช้พวก OCR แปลงภาพนั้น ตัวหนังสือ(ที่ความจริงเป็นภาพจากการ scan) ก็จะกลายเป็นตัวอักษรออกมา ที่สามารถแก้ไขได้

--------------------------

ผมเคยเอาไว้ใช้เวลาจะทำรายงานยาวๆ แต่ไม่อยากพิมพ์เอง ก็อาศัย scan แล้วแปลงมาลง word แล้วแก้ประโยคออกเป็นเหมือนใช้ภาษาของเราเอง 555

Comment

Working...
          X